• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Xin Tư Vấn Nuôi Chó <3

Contho

Member
Chào mọi ng. Mình đi học ở 1 mình nên muốn nuôi chó từ lâu nhưng bây h mới cảm thấy đủ điều kiện để chăm sóc cho 1 chú chó. Mình rất thích Sam vs Becgie nh 2 giống này khá to, mình ở chung cư nuôi ko tiện lắm. Pug thì thấy bé quá -_-. Nchung là mình thích chó trung bình, to 1 chút cũng ko sao đừng to quá như Bec hay nhiều lông quá là đc. Hqua có hỏi 1 em bkln nhưng sau hỏi ra em ấy hay đi chụp ảnh vs nhiều mẫu, mà như thế ai cũng quen có ngày trộm vào còn vẫy đuôi :3 nên mình muốn nuôi em nào bản năng 1 tý còn bảo vệ chủ đc :))))), càng mập mạp càng tốt :x. Mình có tham khảo bully r nh sợ giống này ngu ko dạy đc ^^ theo m.ng nên nuôi giống gì bây h ạ :) ? Đặc biệt thích em nào mập cực mập lùn lùn :x Nếu em cờ hó quá thân thiện về mình dạy lại cho em dữ có đc ko nhỉ ^^ ?

Vân-Trang

Active Member
Hi bạn.
Như bài viết thì bạn đang muốn tìm một người bạn 4 chân để chăm sóc và gắn bó hơn. Và bạn thích cún có ngoại hình mập, lùn và có bản năng bảo vệ chủ đúng không nèk.
Chúng ta sẽ đi vào từng phần nhé.

Điều kiện nuôi nhà bạn là căn hộ. Đa số dân cư tập trung ở nội ô thành phố đều là căn hộ, VN hay nước ngoài đều vậy. Sam or GSD đều có thể sống trong điều kiện căn hộ, tuy nhiên là cần dành nhiều thời gian cho cún đi dạo và giải phóng năng lượng. Hỏi thêm nữa là bạn muốn nuôi cún mấy tháng tuổi? Vì đa số các cún, bất kể dòng gì thì từ 2 tháng đến 6 tháng tuổi là chăm sóc vất vả nhất như đi vệ sinh, ăn uống. . . Khi mọi tập tính đã đi vào thành thục thì mọi thứ sau đó đều giảm tải hơn so với thời kì trước rất nhiều, nên là khi cún đã lớn rồi thì rất nhàn bạn ạk.

Cũng nói thêm về bản năng bảo vệ, bạn muốn một chú cún bảo về bản thân hay trông coi tài sản? Vì thực ra 2 khái niệm này cũng khá tách bạch. Và bảo vệ thì cũng còn tùy vào tính cách và cách nuôi của bạn. GSD dưới một tuổi như con nít vậy, thậm chí chỉ nghe tiếng sủa người lạ đầu tiên vào tháng 13. Có con thì biết sủa sớm hơn hoặc cảnh giác với người lạ từ rất sớm. Tuy nhiên mọi thứ phụ thuộc rất nhiều vào dòng giống và cả tích cách chó bố mẹ nữa. Khả năng bảo vệ và tấn công là khả năng làm việc rất bài bản. Nếu bạn muốn một chú cún rõ nét về bảo vệ bạn có thể kham khảo qua Malinois, còn chó tấn công thì Rottweiler chẳng hạn. Nhưng những điều đó đòi hỏi ở người chủ rất nhiều nữa.

Và bạn cũng nên biết thêm một điều là dù con chó có thông mình như thế nào đi chăng nữa thì cũng không thể tinh anh được như con người. Như trên bạn có đề cập đến việc trộm vào nhà. Kể cả chó an ninh nghiệp vụ khi làm việc cũng bắt buộc phải có người điều khiển chó bên cạnh. Chó dân dụng nuôi ở nhà dù có dữ đi chăng nữa nếu trộm đã muốn bắt thì rất nhiều cách, sốc điện với cường độ cao là một ví dụ điển hình.

Và cuối cùng là chó Bully không hề ngu nhé, chó rất khôn nếu như mình dành thời gian dạy dỗ và điều hướng. Nếu mình thấy bạn thích chó mập lùn thì Bully có vẻ thích hợp với bạn. Rottweiler cũng khá phù hợp, tuy có điều Rott thì cao hơn đôi chút. Về độ chăm sóc thì Rott dễ dàng hơn hẳn, sống cũng rất tình cảm. Giải đáp câu hỏi của bạn: "Nếu em cờ hó quá thân thiện về mình dạy lại cho em dữ có đc ko nhỉ". Ở đây bạn nói là giống chó gì và bao nhiêu tuổi? Với những dòng chó nghiệp vụ thì hoàn toàn được nhé, nhưng phải đúng kĩ thuật. Lưu ý thêm là làm cho dữ lên thì dễ, hiền lại mới khó bạn àh.

Rất vui được gặp bạn.
Thân mến!