• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

xin tư vấn giúp về mèo lông xù

chizack2612

nhà mình đã từng nuôi nhiều mèo lắm..nhưng trước giờ toàn nuôi mèo ta,mèo me đẻ mèo con rồi nuôi luôn bọn nó đến lớn..cứ thế thôi..nhưng đợt này hiện tại không còn chú mèo nào hết..tiện đây mình muốn đổi sang nuôi mèo lông xù...mình xin các bạn tư vấn hộ trong các loại mèo lông xù thì loài nào lông xù nhất,cũng như kích cỡ tối đa của nó có thể bự nhất,và quan trọng nhất là giá cả của chúng thế nào các ban góp ý giúp nha,,,và câu hỏi cuối là co nhìu topic nói mèo long xù lai,vậy liệu tuy bi lai nhưng có sợ nó hết xù ko thèm xù tí gì ko vậy=.=....cám ơn các bạn đã theo doi và..... sẽ góp ý:x :03:

toypoodle_123

T.Viên Năng Động
mèo lông xù thì có mèo nga, ả rập , ald , ba tư , hima.... nói chung là nhiều lắm , nhưng giá cả bình dân và đẹp thì bạn nên mua mèo nga ý nhá , mèo lai thì có con lông xù nhiều còn có con lông xù ít nhưng dù xù nhiều hay xù ít thì bé cũng rất là xinh bởi vì mèo lai thường mặt sẽ tròn tròn nhìn như mèo tây thuần ý

bac_si_thu_y

YTC Developer
Mèo lông xù có nhiều loại, đắt nhất là loại của n ga.
- Bán nhiều ở khu Gần Cầu Đuống H .

meomeomeo

Mèo lông xù theo mình biết thì có rất nhiều loại,nhưng để cho dễ thì chỉ có 2 loại đó là loại thuần và mèo lai,thông thường thì mèo thuần chủng đắt hơn mèo lai.Dạng thuần chủng về lông xù ở việt nam thì có : nga,anh lông dài,ba tư đăt nhất trong loại này là ba tư mặt tịt

Loại này thì có giá trên trời con nào mặt càng tịt thì càng đắt :Onion38:
Tiếp đến à anh lông dài loại này thì vừa tầm thôi khoảng 3 mil +++ tùy theo con đẹp hay con xấu,và tùy định giá của chủ bé mèo :157: bonus cho hình ảnh của con anh lông dài

Còn đứng bét về giá là mèo nga,theo mình thì giờ mấy em mèo nga toàn lai kiếm được con thuần chủng hơi bị khó :157: giá của mèo nga cũng dạo động từ 500k ++++ ( mình để dấu cộng vì giờ chả thấy con thuần chủng nữa mà có khi thuần thật thì nó cũng phải bán khơ khớ mèo nga giờ toàn lai bung bét :Onion38: ) cách đây khá lâu mình có chơi mèo thì giá mèo nga thuần khi đó là hơn 1mil :Onion35: giờ ko chơi loại này nên mù giá :157:

Loại thứ 2 là mèo lai ,loại này có rất nhiều và độ lai cũng rất nhiều: nga lai ta,nga lai anh lông dài,anh lông dài lai ba tư......nói chung là loại nào mà lai được cho ra con thì đem lai hết :157: loại này thì tùy vào chủ nhân của các bé mèo định giá và giá của các bé thì dao động khoảng 200k+++ :Onion38: (ấy là mình nói với những em xấu,có khi nga lai ta người ta còn cho không ,hoặc tiền vía 50k :le_luoi: ) trong loại này cũng có con đẹp giá vài triệu :Onion35:

boo09

T.Viên Năng Động
@mèoméomeo : Theo mình biết thì mèo Nga chỉ là tên ở Việt Nam mình đặt cho mấy bé mèo lông trắng mắt xanh dương thôi bạn ạ , không có hiệp hội tổ chức mèo nào trên thế giới công nhận dòng này và có tài liệu về dòng này cả ( xin nói là khác với Russian blue cat nhé , đừng bị nhầm lẫn với dòng này chỉ vì có tên "russian" trong đấy ) . Mèo Nga thực chất cũng là domestic longhair cat ( unregistered pedigree cats, mixed breed cats and half-pedigree cats ) mà bên Mỹ họ hay gọi cho dòng mèo lông xù mà thôi .
Còn ald thì sau này mới được TICA công nhận và đặc điểm nhận biết chính là giống với aln nhưng ld mà thôi ( như trong bức hình bạn đưa ra làm vd ) Còn giá cả thì 3tr là giá chung ở VN đối với các bé ald lai , còn tc thì ở vn rất ít vì toàn lai hết rồi .
Còn như bạn nói về các dòng lông xù thì còn nhiều lắm chứ không có mấy loại đâu ( main coon , ragdoll , birman , Turkish angora...) nhưng ở VN thịnh hành và được nhân giống nhiều thì có 3 dòng như bạn đã nêu ( còn như dòng Amazon hay Ả rập thì mình chịu , chưa nghe bao giờ , có hỏi hiệp hội mèo TICA với CFA họ cũng không biết , bạn nào biết cho mình cái hình mình hỏi họ )

meomeomeo

Ở đây mình đâu có bàn đến các loại mèo "thuần chủng" ( phải để thuần chủng trong ngoặc kép,thuần chủng mà theo ý bạn nói là được thế giới công nhận và có giấy tờ đầy đủ thì ngoài nhà sheryl với nhà anh cương mới có mèo CFA và tica còn lại thì họ nhập từ trung quốc hoặc thái ),nếu nói về mèo nga thì cái này có lẽ cũng xuất phát từ cái nước đầu tiên mà cặp mèo trắng mắt xanh đầu tiên về nước mình :157: nên chắc họ gọi là mèo nga ,mình chỉ nói đến vấn đề mèo xù ở việt nam thôi,còn về giá của mèo anh lông dài mình có để giá là 3mill ++++ ( dấu + ở đây là có thể hơn 3 triệu ) mình chỉ nói đến giá khởi điểm ban đầu,mình cũng đã từng biết 1 cặp mèo anh lông ngắn sinh ra baby lông dài (nhà bà hảo thì toàn lai lông ngắn với lông dài ra cả dài lẫn ngắn ),còn mèo anh lông dài lai theo mình có tham khảo thì giá thường dưới 3 mil khó có mức giá cao cho loại mèo này,vì dạo gần đây người ta cũng bắt đầu theo xu hướng xài mèo "thuần chủng "

boo09

T.Viên Năng Động
Mình chỉ đóng góp ý kiến của mình vì ở trên bạn có nhắc đến là
MeòMéoMeo said:
Dạng thuần chủng về lông xù ở việt nam thì có : nga,anh lông dài,ba tư đăt nhất trong loại này là ba tư mặt tịt
thì mình chỉ nói lên ý kiến của mình về bé mèo được gọi cái tên là "mèo Nga" để chia sẻ cùng mọi người cũng như đóng góp ý kiến . Vì mèo Nga ở Mỹ hay TQ thì nhiều lắm bạn , nó cứ đi nhong nhong ngoài đường , trong khu dân cư , trong các công viên đấy....nên người dân ở đấy họ phải đi triệt sản và đem các bé vô các nhà tị nạn dành cho cún mèo thôi .

Còn nói về mèo có giấy tờ gia phả từ các hiệp hội đương nhiên ai mà không biết a.hoamoccuong và chị Sheryl , vì 2 anh chị ấy là những người tiên phong nhập các bé mèo tc về VN để phát triển hội mèo , chứ ở Thái , Nhật Bản , TQ thì các show mèo họ diễn ra thường xuyên và lâu rồi . Ngay cả ở VN hiện tại cũng có 1 số anh chị hoặc nhà nuôi mèo họ đã nhập mèo tc có giấy tờ , chỉ có điều là dòng mới chứ không phải 34 hay exotic đang hot ở VN nên nhiều bạn vẫn chưa biết .
Một phần của anh chị ấy thì những người nuôi mèo sau như mình cũng phải tự lực mà tìm hiểu , đọc thêm về mèo và chia sẻ thì như bạn nói đấy
MeòMéoMeo said:
vì dạo gần đây người ta cũng bắt đầu theo xu hướng xài mèo "thuần chủng "
Đây chỉ là ý kiến của mình thôi , chỉ là giúp bạn nói rõ hơn ý của bạn để những người mới nuôi mèo như chủ topic họ có cái nhìn rộng hơn về dòng mèo hiện có ở VN cũng như giá cả để có kinh nghiệm .