• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

xin lời khuyên chân thành

vaculi1102

mình k biết post bài vào box này có đúng hay k , nhưng nếu sai box thì mod chuyển giúp mình nhé .
mình năm mới 17t và mình đã nuôi đc khá nhiều mèo :) nhưng 3 hôm trước k hiểu sao lại nẩy sinh muốn nuôi thêm 1 bé cún...và dồn hết tiền để mua 1 bé gấu chó . Và bé mới chỉ có 1 tháng rưỡi quá nhỏ , lúc đầu về mình cứ nghĩ nuôi dễ như mèo mà k . 2 con vật nuôi khác hoàn toàn nhau , bé cún về nhà thì cứ vệ sinh lung tung ra phòng rồi đêm đến thì cứ kêu nên hôm sau mình quyết định nhốt lồng bé + ngày 2 bữa ăn ( đồ ăn khô ) và nước...và có lẽ là do đồ ăn khô mà bé bị đi ngoài T.T hay là 1 cái gì đó , mình thì đi học đến chiều về mới vệ sinh lồng được cho bé nên khá là hôi :( rồi 2 ngày trôi qua tính đến ngày hôm nay bé bắt đầu có biểu hiện xấu.... đó là đi ngoài ra sán + bị nôn mà nôn ra toàn nước :( mình k hiểu chuyện gì . Mình thấy có lẽ mình là người làm cho bé khổ và bị như vậy , thấy rất tội cho bé khi cả ngày nhốt lồng rồi lại còn bị đi ngoài đến mức ra cả sán nữa...bây giờ k biết nên tiếp tục nuôi bé hay là mang đi nhờ ai đó nuôi 1 thời gian rồi đến khi nó lớn mình sẽ tiếp tục công việc còn lại . vì mình nghĩ nếu bán đi thì cũng chẳng ai mua 1 con chó bị bệnh . vì vậy các bạn cho mình xin lời khuyên chân thành nhé :) nếu tiếp tục nuôi bé thì các bạn hãy cho mình biết cách chăm sóc bé tốt hơn và làm thế nào để bé k bị sán :( mình cảm ơn

hoatuongvi2407

còn 2 lon nữa...!!!!
Trời, có gì đâu mà khó, cún nhà bạn bị giun sán quậy trong bụng bé rồi, giờ việc trước hết là cần xổ giun cho bé. Bạn ra thú y, mua 1 viên Exotral, thuốc xổ giun của chó, viên này dành cho 5kg chó, bạn cân xem cún được mấy kg, 3kg thì cho cún uống 1/2 viên. Lưu ý nếu cún 5kg cũng chỉ nên cho uống hơn nửa viên một chút, hoặc 3/4 viên, vì xổ nặng đô quá cũng gây mệt cho cún.

Bé đang bị như vậy bạn nên dành nhiều thời gian quan tâm đến bé hơn, uống thuốc xổ giun xong có lẽ tình hình cún sẽ khả quan hơn, bạn cần chăm sóc và theo dõi sức khoẻ cún kỹ càng, nếu thấy bé khoẻ, đi phân rắn bình thường, thì sau khi cho cún uống thuốc xổ giun khoảng 10 ngày sau bạn có thể đưa cún ra thú y tiêm phòng 6 bệnh, giá tầm 100k. Nhung nhớ là chỉ được tiêm phòng khi cún hoàn toàn khoẻ mạnh nhé, còn nữa, thuốc xổ giun bạn cần giã nát, pha với chút nước cho cún uống dễ hấp thu, nhớ theo dõi xem cún có đi ngoài ra giun không, mình chắc là nhiều lắm, vì nhà mình đã từng gặp trường hợp này, ra như mì gói luôn,...như vậy là bé khoẻ ah, cần xổ giun ngay nhé, để lâu là nguy hiểm đến tính mạng bé đó.
Cần gì mình sẽ tư vấn thêm. thân ! Bé đang tiêu chảy tuyệt đối ko cho uống sữa nha bạn, ăn cháo thịt nạc là tốt nhất!

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Đem đi nhờ ng khác nuôi hộ hay nuôi tiếp là do bạn thôi
Cho cún ăn thức ăn viên thì phải chú ý cung cấp đủ nước cho cún. Cún còn nhỏ, nên ngâm cho thức ăn nở ra rùi hãy cho cún ăn. Cún bị giun sán, thì bạn mua thuốc tẩy giun sán cho cún (ở tiệm thuốc thú ý) về cho cún uống là dc mà.