• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Xin hãy cho tôi 1 lời khuyên !

cminh157

Siêu yêu cún
Hiện nay mình đang dưỡng bệnh 1 em chó màu trắng lông sát. Ban đầu bạn mình mang về nó rất nhỏ và nằm gọn trong lòng bàn tay, mình mẩy nó rất dơ và nhiều bọ chét (vì ở chung với mấy con chó lớn). Sau 3, 4 ngày tẩy, tắm, bắt ve ... giờ đây nó như 1 chú hoàng tử trắng như tuyết rất cute.
Sau khi dc 3 tháng tuổi, bạn mình ko có điều kiện để nuôi nữa nên chuyển sang mình, tuy 3 tháng tuổi nhưng nó rất nhỏ nhắn, về nhà mình dc 2 hôm thì nó ngã bệnh, ko ăn uống, sáng hôm sau nó tiêu ra máu. Ngay lập tức mình cho nó đi thú y, người ta bảo nó bị bệnh đường ruột, phải chuyền nước biển và tiêm thuốc cho nó, bác sĩ bảo "nếu nó qua được 5 ngày thì nó sống, còn không thì nó chết, lưu ý: ngày 4, 5 bệnh chuyển biến nặng nhất". Sau ngày 1, 2 nó vẫn không ăn uống gì, sang ngày thứ 3, vừa từ bệnh viện thú y về thì nó rất đói, thèm ăn kinh khủng, thấy vậy mình cho nó ăn xúc xích, nó ăn rất nhanh, mạnh nữa (vì không ăn uống mấy ngày rồi), nó ăn được nữa cây thì đột nhiên ngừng lại, mình thầm nghĩ nó đau bụng nên ko ăn nữa. Sang ngày thứ 4, đúng như bác sĩ nói, nó tiêu ra máu liên tục và ói nữa, lau chùi rất mệt vì mùi máu rất tanh và khó bay mùi. Ngày 5 thì nó kiệt sức và chuyển sang giai đoạn động kinh, nó co giật liên hồi, mình cảm thấy tim mình rất đau nhói còn mấy đứa em thì khóc huhu, cứ ngỡ là nó sẽ chết nhưng.... nó vẫn còn thở...mình ko bik làm gì hơn ngoài cách để nó yên, thầm nghĩ đến sáng mai nó cũng sẽ đi, mình vừa cảm thấy mệt mõi và chán nản, muốn nó đi sớm để thoát khỏi kiếp này và không chịu nhiều đau đớn.
Sáng hôm sau, nó vẫn còn thở, rồi sáng hôm sau nữa, hôm sau nữa, nó vẫn nằm đấy, trên cái khăn và thở rất yếu. Vì mùi của nó rất tanh và hôi nên mình đành phải đem nó ra ngoài sân để tránh lây bệnh cho mấy đứa em. Hàng xóm đi ngang thấy tội nên cho mình 1 cái thùng muốt để nó vào và đắp chăn cho đỡ lạnh, rất nhiều người hàng xóm nhiệt tình hỏi thăm nó và lo lắng cho nó. Mình và gia đình quyết định tắm rữa sạch sẽ cho nó, sau khi tắm lông nó mượt và trắng hẳn ra, ko còn mùi tanh nữa, rồi mang đến thú y lần nữa, người ta vẫn chuyền nước biển và tiêm thuốc, cứ như thế hơn 10 ngày trôi qua, 1 ngày chuyền nước biển và tiêm thuốc 2 lần: sáng chiều, tốn khoảng 130k. Trong bệnh viện thú y tư nhân, mẹ bảo thôi giờ để nó sống tới đâu hay tới đó, trong lúc mẹ nói thì có 1 bà nghe được, bà ta đang chăm sóc cho con mèo đẻ mổ, bà ta bảo sẽ đưa mẹ 500k để cứu sống nó, vừa lúc đó bác sĩ đi ra và nghe thấy thì quyết định chuyền nước biển và tiêm thuốc miền phí cho nó. Số nó rất tốt được nhiều người quan tâm nhưng sức khỏe nó lại ngày càng suy sụp, vẫn ko ăn, ko uống, giờ đây nó ko còn khả năng đi lại và ăn uống nữa, nó cứ nằm đấy trơ đôi mắt hốc hác ráng mở ra nhìn, thân hình nó gầy còm. Bây giờ thiệt tình là mình và gia đình rất nản, ko bik phải làm sao vì nó sẽ sống ko được bao lâu, vào nước biển thì nó sẽ còn sức và thở nữa, ko vào thì nó sẽ yếu đuối và chết dần chết mòn mà mình lại ko muốn nhìn thấy cảnh đó nữa. Hoàn cảnh là ngoại bắt mình phải mang nó đi đâu, ko cho nó ở nhà nữa, trong khi nó vẫn còn sức và chưa chết. Mình chỉ có thể nghĩ như thế này:
1. Bỏ nó vào bao ni lông đen, đắp chăn, mang vào chùa thắp nhang lạy phật rồi để nó ở đó và đi về, nếu nó chết thì nhà chùa sẽ chôn hoặc hỏa thiêu, mình ko bik nữa, cách này chắc ko nên đâu.
2. Ko vào nước biển nữa vì mang tới thú y mà vào miễn phí hoài thì cũng kì vì bác sĩ phải chữa nhiều con pet khác nữa, để khoảng vài hôm nó sẽ đi. Độc ác quá ;((
Vài ngày gần đây mình thấy nó nằm đạp đạp cái chân như muốn ngồi dậy, mình đỡ nó dậy nhưng nó ko đi được, mạch nó rất yếu và nhiều đốm đỏ vì chuyền nước biển nhiều lần lắm rồi, chân tay nó bị cạo lông để lấy ben và lấy rất khó.

Giúp mình với, mình ko bik phải làm thế nào nữa, vừa nản vừa mệt mõi, vừa xót xa. Hãy cho m lời khuyên sớm nhất.
Buồn quá :Onion07:

quangchi

YTC Developer
nghe bạn kể vậy mà chó của bạn không chết mới hay,chó đang bị đường ruột mà cho ăn xúc xích,còn tắm nữa mới ghê chứ.bạn đem chó vào BVTY là BS cho vào nước biển với chích thuốc bổ cho nó rồi không cần bạn cho nó ăn đâu, vì chó đang bị đường ruột nếu càng ăn chó sẽ càng ói nhiều ==> kiệt sức sẽ chết sớm, bạn cho nó ăn xúc xích là bạn hại nó rồi đó vì 1 con chó khỏe ko nên cho nó ăn đồ nguội đóng hộp huống chi chó bệnh.chó có thể sống mà không ăn từ 7____10 ngày nếu chuyền nước biển và chích thuốc bổ.nếu ngày hôm đó bạn ko cho nó ăn và ko tắm cho nó thì nó ko trầm trọng đến vậy đâu. khi đi khám BSTY không dặn bạn là không cho chó ăn khi đang bệnh đường ruột ah. bạn ráng cứu nó đi tuy là tốn tiền nhưng khi bạn cứu nó wa khỏi cơn bạn bệnh này bạn sẽ thấy tâm trạng vui lắm và nó cũng thương mình lắm...........vì nhà mình nuôi 3 em mà chết 2 em vì bệnh này đấy , 1 em mới cứu được và nó theo mình như hình với bóng vậy, khi không thấy mình nó sủa lung tung ấy zạ tuy nhức đầu nhưng mà thấy vui lắm. cầu chúa cho bạn đươc mạnh khỏe và chó của bạn cũng vậy

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Hãy cố gắng lên,đừng bỏ rơi bé,vì nick bạn là siêu yêu cún mà
Bs đã ngỏ lời như vậy rồi,bạn cứ mang bé đến đi,còn ngại thì cứ dúi 1 ít cho bs
Đừng cho bé ăn bậy nữa,hãy hỏi bs bé nên ăn gì
Bé đang bệng đừng mang bé ra sân gió máy lắm,k tốt đâu
Dơ quá thì lau mình sơ cho bớt hôi thôi
Bạn phải vững tinh thần,đừng nản
Vì lúc này bé rất cần sự động khík lệ từ bạn đó
Cố lên nhé
Bạn thử nghĩ lúc ốm đau,bạn bị bỏ rơi chỉ có 1 mình thì ntn để bít đc bé ra sao nhé
Đừng bỏ bé

mr tj

chó mik cũng bị triệu chứng giống chó bạn nhưng sau 3 ngay nó đã chết.hãy cứ yêu thương nó tới khi nao nó mất,bạn làm vậy bạn sẽ thấy hối tiếc đó,hãy o bên nó để nó yên tâm ra di

cminh157

Siêu yêu cún
nghe bạn kể vậy mà chó của bạn không chết mới hay,chó đang bị đường ruột mà cho ăn xúc xích,còn tắm nữa mới ghê chứ.bạn đem chó vào BVTY là BS cho vào nước biển với chích thuốc bổ cho nó rồi không cần bạn cho nó ăn đâu, vì chó đang bị đường ruột nếu càng ăn chó sẽ càng ói nhiều ==> kiệt sức sẽ chết sớm, bạn cho nó ăn xúc xích là bạn hại nó rồi đó vì 1 con chó khỏe ko nên cho nó ăn đồ nguội đóng hộp huống chi chó bệnh.chó có thể sống mà không ăn từ 7____10 ngày nếu chuyền nước biển và chích thuốc bổ.nếu ngày hôm đó bạn ko cho nó ăn và ko tắm cho nó thì nó ko trầm trọng đến vậy đâu. khi đi khám BSTY không dặn bạn là không cho chó ăn khi đang bệnh đường ruột ah. bạn ráng cứu nó đi tuy là tốn tiền nhưng khi bạn cứu nó wa khỏi cơn bạn bệnh này bạn sẽ thấy tâm trạng vui lắm và nó cũng thương mình lắm...........vì nhà mình nuôi 3 em mà chết 2 em vì bệnh này đấy , 1 em mới cứu được và nó theo mình như hình với bóng vậy, khi không thấy mình nó sủa lung tung ấy zạ tuy nhức đầu nhưng mà thấy vui lắm. cầu chúa cho bạn đươc mạnh khỏe và chó của bạn cũng vậy

Cảm ơn bạn, mình cho nó ăn xúc xích vì nghĩ nó dễ tiêu hóa, nay bạn đã cho mình 1 kinh nghiệm quý, cảm ơn rất nhiều, mình sẽ dốc hết sức chạy chữa cho nó. Nhưng mà bạn ơi nó đứng ko nổi và cũng ko ăn uống được gì, đành rằng nó ăn ko dc nhưng nó cũng ko tự uống, muốn uống mình phải mở miệng nó ra để đút ống hút và cho tí nước vào thôi. Ko bik có ai có em nào gặp trường hợp này chưa?

cminh157

Siêu yêu cún
Hãy cố gắng lên,đừng bỏ rơi bé,vì nick bạn là siêu yêu cún mà
Bs đã ngỏ lời như vậy rồi,bạn cứ mang bé đến đi,còn ngại thì cứ dúi 1 ít cho bs
Đừng cho bé ăn bậy nữa,hãy hỏi bs bé nên ăn gì
Bé đang bệng đừng mang bé ra sân gió máy lắm,k tốt đâu
Dơ quá thì lau mình sơ cho bớt hôi thôi
Bạn phải vững tinh thần,đừng nản
Vì lúc này bé rất cần sự động khík lệ từ bạn đó
Cố lên nhé
Bạn thử nghĩ lúc ốm đau,bạn bị bỏ rơi chỉ có 1 mình thì ntn để bít đc bé ra sao nhé
Đừng bỏ bé

Cảm ơn lời động viên của bạn, vì khi cứu nó, mình đã tưởng tượng ra cái ngày mà nó sẽ chạy nhảy lung tung và sũa gâu gâu nữa. Chắc có lẽ ngày này sẽ ko xa.

cminh157

Siêu yêu cún
chó mik cũng bị triệu chứng giống chó bạn nhưng sau 3 ngay nó đã chết.hãy cứ yêu thương nó tới khi nao nó mất,bạn làm vậy bạn sẽ thấy hối tiếc đó,hãy o bên nó để nó yên tâm ra di

trước giờ bất cứ con cún nào sắp đi mình đều ở bên nó cho đến lúc nó mất, nhìn nó chết đau lắm bạn ak. Dẫu sao cũng ráng vượt qua. Cám ơn bạn

quangchi

YTC Developer
tốt nhất ko cho ăn ko cho uống.bỏ nó vào chổ nào ko thấy và đừng quan tâm nó vì bạn quan tâm thì em nó chết nhanh hơn hehe. nó bẩn còn hơn nó chết, nhưng phải cho nó vào nước biển và chích thuốc bổ nha. rồi đem về đấp chăn cho nó rồi để vào chổ nào cho ấm thì có thể qua khỏi.đó là kinh nghiệm của mình đó bạn. cố lên

quangchi

YTC Developer
Cảm ơn bạn, mình cho nó ăn xúc xích vì nghĩ nó dễ tiêu hóa, nay bạn đã cho mình 1 kinh nghiệm quý, cảm ơn rất nhiều, mình sẽ dốc hết sức chạy chữa cho nó. Nhưng mà bạn ơi nó đứng ko nổi và cũng ko ăn uống được gì, đành rằng nó ăn ko dc nhưng nó cũng ko tự uống, muốn uống mình phải mở miệng nó ra để đút ống hút và cho tí nước vào thôi. Ko bik có ai có em nào gặp trường hợp này chưa?

nếu bạn vẫn cho pé vô nước biển thường xuyên thì bạn yên tâm về việc ăn uống của pé (đừng sợ pé khát or đói).tốt nhất là khi nào pé ko còn ói nữa thì bạn hãy cho uống nước hoặc uống nước cháo.

mr tj

mình nè chú cún nhà mình mới mất hôm 5/9/2012 y như chó nhà bạn nên mjk rất hiểu cảm giác của bạn.Trường hợp chó của mik cũng bị giống chó của bạn.nếu như bạn nói là truyền nước+ truyền dịch thi không cần phải cho nó ăn hay uống gì đâu.nó đã bị z mjk ép nó khiến nó sẽ bị ói. bạn lấy một chén nước nhỏ.cho ít nước thôi nha.nếu nó uống thi uống còn không uống thì để lâu thì bạn thay 1 it nuoc khác vào.chó mjk 1 phần cũng do BSTY( chak la không có tay nghề cao nên cún mik mới chet) nếu như BSTY nay k co khả năng thì ban hay dem ra cho lớn hơn chứ mjk ngu dại cứ di chỗ đó nên chó mik mj chết.chúc chó bạn manh khỏe và đừng bao h bỏ nó nha..Vì tất cả nhưng ng tham gia diễn đàn này đều là những ng yeu thương thu cưng nhiều nhất.....chúc bạn thành công...

quangchi

YTC Developer
mình bị chết hết 2 con rồi nên cũng có chút kn trong trường hợp này. khả năng chữa được là 50 50 nhưng nếu bạn biết cách chăm sóc thì khả năng là 70% sống. nếu gặp trường hợp trên thì tốt nhất đem chó ra BSTY chuyền dịch + nước biển + chích thuốc bổ. khi đem về thì đừng cho bé ăn hay uống gì,trong 5 ngày nếu bé qua được thì khả năng sống là 70%. đừng thấy em nó khỏe mà không đi BSTY nha ít nhất là 20 ngày bé mới hết bệnh đó keke. không có khả năng chi trả là xong hix

cminh157

Siêu yêu cún
mình bị chết hết 2 con rồi nên củng có chút kn trong trường hợp này. khả năng chửa được là 50 50 nhưng nếu bạn biết cách trăm sóc thì khả năng là 70% sống. nếu gập trường hợp trên thì tốt nhất đem chó ra BSTY chuyền dịch + nước biển + chích thuốc bổ. khi đem về thì đừng cho bé ăn hay uống gì,trong 5 ngày nếu bé qua được thì khả năng sống là 70%. đừng thấy em nó khỏe mà không đi BSTY nha ích nhất là 20 ngày bé mới hết bệnh đó keke. không có khả năng chi trả là xong hix

Cam on ban. Minh nuoi cho cung lau roi, nhung moi lan no bi duong ruot la minh so lam
Boi vay ko an ko uong lam minh xot' lam'.

cminh157

Siêu yêu cún
mình nè chú cún nhà mình mới mất hôm 5/9/2012 y như chó nhà bạn nên mjk rất hiểu cảm giác của bạn.Trường hợp chó của mik cũng bị giống chó của bạn.nếu như bạn nói là truyền nước+ truyền dịch thi không cần phải cho nó ăn hay uống gì đâu.nó đã bị z mjk ép nó khiến nó sẽ bị ói. bạn lấy một chén nước nhỏ.cho ít nước thôi nha.nếu nó uống thi uống còn không uống thì để lâu thì bạn thay 1 it nuoc khác vào.chó mjk 1 phần cũng do BSTY( chak la không có tay nghề cao nên cún mik mới chet) nếu như BSTY nay k co khả năng thì ban hay dem ra cho lớn hơn chứ mjk ngu dại cứ di chỗ đó nên chó mik mj chết.chúc chó bạn manh khỏe và đừng bao h bỏ nó nha..Vì tất cả nhưng ng tham gia diễn đàn này đều là những ng yeu thương thu cưng nhiều nhất.....chúc bạn thành công...

Chó cũng như người bạn ak. Mình chăm sóc nó như con mình vậy, bởi thế làm sao có thể đành lòng bỏ nó được. Mình sẽ cố làm những gì có thể để không phải hối hận sau này. Nhân tiện chia buồn với bạn lun ;(

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
cho bé 1 mũi ra đi đi bạn ! đó là lời khuyên chân thành nhất , hãy cho bé hóa kiếp , không còn đau khổ , không còn hắt hủi , nếu bé cứ đau đớn chết dần thì mình chắc bạn sẽ ko cầm đc nước mắt đâu , hãy để bé đi đó là cách tốt nhất và dù cả đời đau khổ nhưng cuối cùng bé cũng có 1 niềm vui trong đời đó là thấy bạn yêu thương và chăm sóc bé ! mình không phải độc ác gì nhưng bé quá nguy kịch rồi , nhưng ý kiến vẫn là ý kiến , quyết định tùy ở bạn !

anhlt3009

mình chưa gặp trường hợp này bao giờ. Đa phần các bé bị thường chết rất nhanh. Nhưng ỉa ra máu không nhất thiết là đường ruột. Nếu do đường ruột thì tiêm là đúng nhưng nó k nguy kịch bằng Care. Nếu dính care thì rất rất khó có hy vọng. Cún nhà bạn thật đặc biệt. Hi vọng e nó qua được. :(

Pur.XìMáiÔz:">

A Dog Lover!
Cái vụ xúc xích thì e k biết mà tắm thì .... chó bị sổ mũi hay ho hoặc cảm nhẹ đã k cho tắm rồi :-ss đằng này a lại đi tắm cho bé lúc nguy kịch là ..... hiện giờ bé đã ra s rồi ? e nghĩ là k phải bé bị đường ruột k nữa mà có thể là phổi hay các bệnh khác vì bé yếu đến độ đi k dc. nữa :-ss a nên cố gắng cho bé nhìu thuốc bổ để có sức đề kháng chống chọi qa bệnh :) ... may mắn sẽ đến vs những ng` có quyết tâm :|~

FullLove

YTC Developer
chúc chó của bạn mau chống khỏe lại

FullLove

YTC Developer
cún đã đỡ í nào chưa bạn?

con khi gio

ng ta bị đau mak cho nằm ngoài sân, đợi ng đi ngang thấy tội mới cho cái hộp, m thấy bạn này chẳng có tâm huyết j cả, từ đầu tới cuối toàn rên nản, với tìm cách bỏ đi, bạn đang chứng tỏ bạn là ng iu động vật ak, bạn ko xứng với cái nick có tên vậy đâu