• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Xin giúp vấn đề về Alaska

Truebass

Mình mới bắt về 1 em alaska 11 tháng được khoảng 1 tuần. Khi ngồi viết topic này là mình mới chạy theo em nó cả mấy cây số về. Khi bắt về mình để trong nhà 3 ngày để quen dần khí hậu (Mình lấy con emy ngoài bắc, mình ở đà lạt, trời lạnh). Ngày thứ 4 mình cho ra ngoài 30', ngày thứ 5 1h30'. Đến hôm nay mình dắt ra như thường lệ thì tụt mất đai, chạy ra đường. mình kêu mấy cũng không lại, cứ chạy, vậy là mình chạy theo cả 2 cây số mới bắt được. Mặc dù đến hôm nay emy đã quen với mình lắm rồi, thấy mình cũng tỏ vẻ mừng. Nhờ các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi có phải con alaska nào cũng vậy không? nếu vậy dắt ra công viên làm sao mình dám thả ra? Với con này kêu không bao giờ chạy lại, toán quay mặt đi. Ban đêm thì hú, hàng xóm phàn nàn quá trời! Xin chỉ giáo giùm! Cảm ơn rất nhiều!

๖ۣۜHiếu

ღ Người Yêu Chó ღ
tùy con và cách dạy của các bạn thôi , mình có 1 bé lạp sưởng lai pit nè @@ :go_mo:
lúc nhỏ gọi mãi nó chả chịu đến , nài nỉ lắm nó mới đi từ từ nhút nhát đến nằm trong lòng tớ lun :sadcorner:

mình điều tra được nguyên nhân là tính tình nó nhút nhạt , lại gặp thằng anh mình nó không thích chó , hở tý là ổng đánh nó :go_mo:
đâm ra em ấy sợ nên không dám đến , mình khắc phục bằng cách là cho bé cách xa ông anh ra , tập kêu bé lại mỗi ngày , sau 1 tháng mình đã thành công :lau_mo_hoi:
ns chung là các bạn NUÔI thì phải HIỂU tính cách , thói quen của các bé và phải điều tra những nguyên nhân gây ra sự việc đó cho Cún của mình :unknw:

Mel

YTC Developer
nhà mình nuôi cả Alas lấn Husky nè b. Chuyện b kể nghe quen quá mình ngồi cười nãy h :Onion08:

Đặc tính của chó kéo xe hiếu động lắm. Hơn nữa b mua về thì n cũng đã lớn, nên để làm quen và nghe theo khẩu lệnh thì cần nh thời gian. Hú cũng vậy. Đói, vui , buồn là bọn nó hú. Tùy con hú nh hú ít thôi.
Mình nghĩ b cần dạy n các khẩu lệnh và cho n quen và kết thân vs mình đã rồi hãng nghĩ chuyện ra ngoài thả xích, k thì chạy theo mệt lắm, còn nguy hiểm nữa ( kinh nghiệm xương máu rồi ) :khoc_nhung_ko_chiu_thua:

Truebass said:
Mình mới bắt về 1 em alaska 11 tháng được khoảng 1 tuần. Khi ngồi viết topic này là mình mới chạy theo em nó cả mấy cây số về. Khi bắt về mình để trong nhà 3 ngày để quen dần khí hậu (Mình lấy con emy ngoài bắc, mình ở đà lạt, trời lạnh). Ngày thứ 4 mình cho ra ngoài 30', ngày thứ 5 1h30'. Đến hôm nay mình dắt ra như thường lệ thì tụt mất đai, chạy ra đường. mình kêu mấy cũng không lại, cứ chạy, vậy là mình chạy theo cả 2 cây số mới bắt được. Mặc dù đến hôm nay emy đã quen với mình lắm rồi, thấy mình cũng tỏ vẻ mừng. Nhờ các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi có phải con alaska nào cũng vậy không? nếu vậy dắt ra công viên làm sao mình dám thả ra? Với con này kêu không bao giờ chạy lại, toán quay mặt đi. Ban đêm thì hú, hàng xóm phàn nàn quá trời! Xin chỉ giáo giùm! Cảm ơn rất nhiều!
Đối với alaska thì chuyện bạn gặp là bình thường của nha binh thôi. Alaska thì để làm quen em ấy là vô cùng rễ , ngay lần gặp đầu là e nó đã tỏ ra như quen thân như mình là chủ nhân thực sự của nó rồi ấy. Nhưng thực chất để nó hiểu mình là chủ nhân mới của nó thì bạn phải mất vài tháng là ít . Bây giờ bạn đừng cho e nó chạy bàng đai nữa bạn chưa quát được nó nên nó sẽ kéo bạn hung hục hùng hục ấy nó quen đi là mệt cho bạn đó , bạn hãy mua 1 cái xích cổ to to tý mà xích e nó 1 đầu quận vào tay để khoảng cách giữa mình với chó ngắn thôi và để nó chạy song song với mình nếu nó hùng hục chay thì bạn vừa quát vừa kéo mạnh xính về mình xích nó thít cổ nó lại ( yên tâm kg sao cho nó đâu) đang chạy bạn lập tức dừng lại và quát nó đứng hoạc dừng tuỳ bạn ( lúc đi hãy chuyển bị 1 ít thức ăn mà e nó thíc ăn đút túi ) khi nó dừng và đứng cạnh mình thì thưởng cho nó. Còn ở nhà lúc nào bạn dảnh thì gọi tên nó lúc nào nó chạy lại thì thưởng cho nó , hoặc lúc cho nó ăn bạn gọi tên nó rồi cho nó ăn . Mất 1 vài tuần là nó nghe liền ngoài ra nó mà hư bạn kiếm 1 cái roi nhỏ nhỏ thôi nhưng dẻo tý hư là oánh cho trận ( đánh vào mông thôi nhá ) rồi tỏ vẻ kg quan tâm tới nó nữa ít lâu sau là sửa được thôi a. 2 con alaska nhà mình rèn vậy đó giời khá ok nuôi e ấy thích mê luôn ấy.