• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Xin giúp huấn luyện chó đi vs đúng chỗ

bakery00

Mình hiện đang nuôi 1 e cún nhật lai(k biết lai với giống nào), mình nhận nuôi lúc e nó gần 2 tháng tuổi,mất 1 tuần nuôi nhốt lồng như clip hướng dẫn thì e nó đi nặng và nhẹ đúng vào cái khay nhựa mình mua, nhưng dần dần e nó cứ hư dần, h thì chỉ đi nặng vào khay còn đi nhẹ thì cứ 2 chân trước trong khay, 2 chân sau ngoài khay là ngồi xuống tè, có khi e nó tè giữa nhà. Trong khi đi nặng e nó đi vào khay, đánh hơi xoay mấy vòng trong khay rồi mới ngồi xuống đi, 10 lần đi nặng hết 9 lần trong khay, còn 1 lần là rơi ra ngoài. Trong khi đi nhẹ thì h k đc 1 lần nào trong khay. E nó h đc gần 3 tháng nặng hơn 3kg, nhốt vào lồng như xưa thì e nó gầm gừ cắn phá k chịu ở trong lồng nên mình đành thả ra ( nhà minh chung cư sợ ồn ảnh hưởng hàng xóm mà nghe nó kêu gào trong 15-20 phút liên tục thấy cũng tội).
H e nó đi nặng đúng chỗ thì mình khen giỏi xoa đầu gãi bụng, còn đi tè ra nhà thì quát mắng, đánh vào mông bằng tay và đũa mà k ăn thua. H có cách nào k các bạn. Chưa kể e nó hay nhảy chồm lên bàn và ghế khi mình đang ăn, mỗi lần vậy mình kếu "xuống" và gõ vào chân nó, h nó chỉ xuống khi nào mình dơ đũa lên thôi, còn quát cũng k xi nhê. Nhưng cũng có lúc e nó ngoan nằm hoặc ngồi yên đợi mình ăn xong mới đòi ăn. K biết do chó con nó vậy hay con này vừa lì vừa bướng nữa

Chó giao tiếp qua ngôn ngữ cơ thể là chính, bạn mắng cũng vô ích, chỉ làm chó thêm sợ thôi.
Hành động nhảy chồm lên bàn khi đang ăn là do nó còn bé, chưa phân biệt trên dưới(nó đang là bá chủ đấy), đừng nhân nhượng, thấy nó kêu chút là mềm lòng là thua đấy, phải có người thắng và thắng sẽ là ông chủ. Chỉ nghiêm khắc với chính mình, chỉ khi chó làm sai thì mình mới có cơ hội để mà sửa, sẽ tạo thành thói quen cho chó.
Bạn cũng có thể xích nó lúc ăn cơm( theo quy tắc ta ăn trước nó ăn sau và nó phải nhìn thấy ta ăn và ta phải là người trực tiếp cho chó ăn). Trong 1 đàn, chó chỉ tuân theo mệnh lệnh của con đầu đàn mà.

tuannn

Bạn nên lót một cái khăn để em nó tè lên đó. Khi nào ướt quá thì thay và giặt khăn đó (chịu khó 1 thời gian). Đừng nên vội ép e ấy đi lên khay. Một thời gian khi thấy e ấy đã đi đúng trên khăn thì bạn để khay, xong trải khăn lên khay. Nhớ là trải một nữa khăn lên khay nữa còn lại vẫn để dưới đất. Từ từ thì bạn trải hẳn phần khăn lên khay. Sau đó thì lấy khăn ra hẳn luôn. NHớ là kiên nhẫn. Từ từ. Và canh khi nào e ấy đi đúng chỗ thì cho bánh thưởng.

P/s: NHỚ LÀ PHẢI KIÊN NHẪN, chó không phải là người nên đừng bắt e ấy phải thông minh như người, ngay cả con nít còn tè bậy :)))))).

heolen410

bạn ơi làm sao dạy chó đi trên khay vậy? Chỉ giúp mình với. Con chó phóc của mình được 2 tháng mà ko bít đi vs đúng chỗ

thuhangsp1

mik cx giống bạn, cưs nhốt vào chuồng là kêu inh ỏi nhưng mik mặc kệ, lập thời khóa biểu riêng cho em ý ms 2 ngày. Còn 1 tuần trước do thả rông nên em ý quen thói, nhốt vào chuồng là hư...tính khi cx hung hăng hơn, trc kia bế lên nằm ngửa thì chẳng sao nhưng giờ bế lên thì cứ cắn tay hoài!!!Chẳng biết làm sao cả. Với lại, em ý còn nhỏ nên muốn cho ra ngoài đi vệ sinh mà ko trèo lên trèo xuống đc cầu thang ngoài thềm, hic

Konood

Mik đã thử 1 cách trồng vòng 3 ngày... nhốt cún vào chuồng rồi quan sát cún đi vs lúc nào! Sau đó dẫn cún đi vs chỗ mik mún và thưởng cho em ý! Chó con dễ dạy, chó mik đc gần hai tháng!

Giúp m vs cún của m cũg đc 2th nhưg nhát lắm bỏ vô chuồng là sủa đến khi cho ra mới th ( tối ko ngủ đc vs nó -_- ) còn lúc m dắt ra ngoài cho đi vệ sinh thì sợ run ng luôn ko chịu đi vừa về đến nhà là làm bậy liền làm s h mn