• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Xin giúp đỡ cho con chó đẹp tội nghiệp..........help

auduong88

YTC Developer
Hôm nọ ăn ở quán thịt chó thấy người ta mang một con chó trắng lai ra định làm thịt,mình thấy thương thế nào lại mua đem về nuôi nhưng chó có biểu hiện rất sợ sệt,mà nó thì hơi bẩn,lông màu trắng đã bẩn nên mình muốn tắm cho nó.Khi gần sờ vào nó thì nó có biểu hiện giật lại nên mình sợ nó cắn lắm,ăn uống vẫn bình thường nhưng khi không có người nó mới ăn thôi.Chó đực,được 10 kg rồi,màu trắng lông xù,tai cụp.Có ai giúp đỡ cách cho mình với!

kin

YTC Developer
cố gắng nha bạn, em nó bị sốc, cứ từ từ đừng nản mà tội nghiệp em nó :Onion32:
à, và nhớ đặt cho em nó một cái tên nhé :gut:

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Lâu dần là quen thôi bạn à :gongxi-1: Em cún này thật may mắn vì đã gặp được bạn :gongxi-1:

auduong88

YTC Developer
Tình hình hôm nay chủ nhật nên rảnh,buổi sáng lên gác tìm cách cho con chó đi tắm,nhưng chỉ vuốt đầu nó và xoa được thôi,còn sờ vào người thì nó giật một cái,mình sợ nó cắn nên lại lục tìm đôi găng tay da dầy mùa đông đeo vào,cởi trần,mặc áo khoác phao dầy....nóng ngốt người....bắt đầu lừa nó để quàng sợi xích vào cổ nó,nó cứ luồn luồn cổ...mãi sau mới đeo được sợi xích cho nó,định bế nó nhưng vẫn sợ nó cắn mặc dù đã trang bị bảo hiểm,đành chọn cách hơi ác một tý kéo nó xuống,lúc đầu còn giằng co mãi,sau mới chịu lúc đi lúc kéo co với mình...xuống phòng tắm rồi thì bắt đầu mình lấy vòi sen xả nước,nó chui vào góc,mình cố rướn theo để xả ướt người nó....rồi liều liều lấy bánh xà phongfxoa nhẹ lên người nó....lúc sau thì bắt đầu quen rồi...nó để cho mình xoa khắp người nó,cậy rỉ mắt...tắm xà phòng đến 4 lần....sau đó mình đã có thể bế được nó nên mình bế nó xuống dưới sân trước nhà để nó sưởi nắng cho mau khô...lúc đấy vẫn ngồi ôm nó được và sau đó bế nó lên tầng trả nó về chỗ của nó...Cái lạ là đến tối mình về cho nó ăn rồi,định cho nó xuống sân đi dạo,nó vẫn y như buổi sáng gần sờ đến là giật lại và có ý định đớp mình,lúc đấy vì muộn quá nên mình đành chịu thua không làm gì nữa...không biết tình huống này là sao nhỉ?Chó được 10kg và có vẻ trưởng thành rồi,mình không biết có phải do chó trưởng thành về nhà mới thì thấy lạ nên thế hay do nó đã sống ở môi trường lò mổ nên tâm lý sợ hãi,có ai chỉ giúp mình với,cứ như buổi trưa nay thì thích thế,mang chó xuống sân ai cũng khen đẹp,mai ngày kia mình sẽ mang máy ảnh chụp lại và có lẽ sẽ cố gắng chăm sóc,nhưng nếu cứ rền rứ một tuần với tình trạng lúc lạ lúc quen thì mình sợ mình không đủ sức và thời gian để theo nó được nữa,nếu bạn nào có ý định thử chăm nó thì mình bán lại cho để chăm sóc hộ chứ mình chắc chỉ bồng bột nhất thời thôi,mình mua 90k/1 kg theo như giá của chủ quán,ảnh mình sẽ up sau Chó giống hình dưới nhưng lông tai không dài bằng,nói chung tất cả lông ko dài và xù bằng,còn đâu giống đến 85% ^^.Theo dõi giúp mình nhé!Thank!

Ryan Raymond

Dogs Lover-Golden Retriver Fan-Number One YTC Fan
Bạn ráng kêu làm sao bé nghe rờ em nhiều vào , chắc bé bị tra tấn dữ lắm nên thế !!!

Joey

cố gắng lên bác ơi, em thấy nhiều em cũng vậy á, về nhà chủ mới mà, trưởng thành rồi áp lực cũng lớn hơn ^^ mong bác sớm lấy được cảm tình của em ấy :D

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
:D đây là lời khuyên cho bạn bạn đừng nên sờ thẳng vào bé rất nguy hiểm vì bản năng của bé là tự vệ nếu có gì bất ngờ nó sẽ tiền trảm hậu tấu cắn trc' nhìn sau vì bé mới quen bạn nên chưa có lòng tìn vì bé đã bị 1 cú sóck lớn trong quá trình ở trong tiệm thịt chó . và bạn đừng trang bị gì nhiều , bạn chỉ cần cầm 1 2 3 cục thịt để trên tay , rồi kêu bé lại đưa từ từ lại nếu bé nhìn vào mắt bạn hay nhìn với vẻ sợ sệt thì bạn nhắm mắt lại nhé đợi 2 phút vì đó là sự biểu hiện của tin tưởng cỡ 3 4 phút sau bé sẽ tiến tới và ăn và đừng có cử động bất ngờ ko lại in dấu răng đó , bạn muốn vuốt thì ko dễ đâu bạn ạ bạn phải làm như trên 2 3 lần để củng cố lòng tin của nó rồi hãy đặt cho cái tên để mỗi lần kêu bé sẽ hiểu , chó ko phải hiểu lời bạn nói mà là hiểu về ngôn ngữ cơ thể , bạn căng thẳng , chó căng thẳng nên bạn cứ thả lỏng người ra hít vào thở ra giữ bình tĩnh khi bé sợ sệt thì cứ đứng yên đừng quay mặt đi hay là đi chỗ khác ko sẽ thành thói quen thì mệt .. và mỗi tối bạn đem vài cục thịt đến cho bé nếu bé sợ thì đặt xuống đất hay để trên tay kêu tên bé rồi ngồi xuống làm như mình nói cỡ 4 5 phút ko thấy cử động thì bạn đặt cục thịt gần bé . đợi bé ăn xong rồi nói vài tiếng ví dụ như ngoan lắm lucky rồi nháy mắt vui vẻ với trạng thái thoải mái với ẻm . và còn chiện xích cổ thì bạn lấy cái vòng cổ lại đưa cho bé hửi xong quơ qua quơ lại trước mặt thu hút sự chú ý rồi bạn cho hửi 1 lần nữa để quen và đồng thời nới rộng vòng cổ ra xong cũng quơ qua quơ lại từ từ quơ lại gần cổ bé rồi khi gần mặt bé rồi thì bạn quơ cái vòng cổ qua đầu bé nhẹ nhàng y như lúc quơ qua quơ lại nhé rồi xỏ qua đầu rồi bạn nới lại vòng để vòng lỏg lỏg tí nhé :D để bé từ từ quen nới vòng xong bạn gắn xích vào và kéo dây về phía mình sẽ đi ,,,nhẹ nhàng tí nếu ko chịu đi thì mình kêu tên và kéo kéo hơi mạnh 1 tí ( nhớ là làm ở nơi rộng nhé ) nếu ko chịu đi nữa thì bạn chạy vòng vòng quanh bé rồi cũng kéo xợi dây xích để bé hỉu là đi dạo . kiên trì làm cỡ vài lần là đc nhé bạn :D

Bạn cho nhok vào chỗ nào đó ăn, ngủ, nghĩ ở đó rồi mỗi ngày bạn cho nó ăn, uống tại chỗ đó luôn , Từ từ vài ngày nó sẽ quen dần bạn rồi bạn từ từ vuốt ve nó

jennypear

YTC Developer
Bạn đã có tình thương dành cho em rồi thì chỉ cần kiên trì là bạn sẽ thành công. Rồi cún sẽ sớm tin tưởng bạn và hiểu rằng bạn chỉ muốn giúp nó thôi. Một điều nữa là bạn phải tôn trọng và tin tưởng nó.
Bạn nên dành thời gian bên cún, và chăm sóc cún mỗi ngày.
Mình rất cảm phục bạn! Cố lên nhé!

Mew Mew Chikorita Moon

T.Viên Năng Động
Tình hình hôm nay chủ nhật nên rảnh,buổi sáng lên gác tìm cách cho con chó đi tắm,nhưng chỉ vuốt đầu nó và xoa được thôi,còn sờ vào người thì nó giật một cái,mình sợ nó cắn nên lại lục tìm đôi găng tay da dầy mùa đông đeo vào,cởi trần,mặc áo khoác phao dầy....nóng ngốt người....bắt đầu lừa nó để quàng sợi xích vào cổ nó,nó cứ luồn luồn cổ...mãi sau mới đeo được sợi xích cho nó,định bế nó nhưng vẫn sợ nó cắn mặc dù đã trang bị bảo hiểm,đành chọn cách hơi ác một tý kéo nó xuống,lúc đầu còn giằng co mãi,sau mới chịu lúc đi lúc kéo co với mình...xuống phòng tắm rồi thì bắt đầu mình lấy vòi sen xả nước,nó chui vào góc,mình cố rướn theo để xả ướt người nó....rồi liều liều lấy bánh xà phongfxoa nhẹ lên người nó....lúc sau thì bắt đầu quen rồi...nó để cho mình xoa khắp người nó,cậy rỉ mắt...tắm xà phòng đến 4 lần....sau đó mình đã có thể bế được nó nên mình bế nó xuống dưới sân trước nhà để nó sưởi nắng cho mau khô...lúc đấy vẫn ngồi ôm nó được và sau đó bế nó lên tầng trả nó về chỗ của nó...Cái lạ là đến tối mình về cho nó ăn rồi,định cho nó xuống sân đi dạo,nó vẫn y như buổi sáng gần sờ đến là giật lại và có ý định đớp mình,lúc đấy vì muộn quá nên mình đành chịu thua không làm gì nữa...không biết tình huống này là sao nhỉ?Chó được 10kg và có vẻ trưởng thành rồi,mình không biết có phải do chó trưởng thành về nhà mới thì thấy lạ nên thế hay do nó đã sống ở môi trường lò mổ nên tâm lý sợ hãi,có ai chỉ giúp mình với,cứ như buổi trưa nay thì thích thế,mang chó xuống sân ai cũng khen đẹp,mai ngày kia mình sẽ mang máy ảnh chụp lại và có lẽ sẽ cố gắng chăm sóc,nhưng nếu cứ rền rứ một tuần với tình trạng lúc lạ lúc quen thì mình sợ mình không đủ sức và thời gian để theo nó được nữa,nếu bạn nào có ý định thử chăm nó thì mình bán lại cho để chăm sóc hộ chứ mình chắc chỉ bồng bột nhất thời thôi,mình mua 90k/1 kg theo như giá của chủ quán,ảnh mình sẽ up sau Chó giống hình dưới nhưng lông tai không dài bằng,nói chung tất cả lông ko dài và xù bằng,còn đâu giống đến 85% ^^.Theo dõi giúp mình nhé!Thank!

Em này thuộc giống Chó Bướm đây mà :D

Thonthon

Diamond Member
Em nó như thế mà lại có người cho vào lò mổ á?nhẫn tâm quá.

Aulotus_shop

YTC Developer
Cố gắng kiên trì đi bạn, cực khổ lâu ngày thì đâu phải 1 - 2 hôm là có thể tin tưởng chủ mới và chơi thoải mái với chủ mới được