• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Vấn đề về thôi bú cho mèo! Huấn luyện để bỏ tật xấu

Kool Prince

Hiện tại nhà mình có nuôi 2 con mèo, 1 con khoảng 2 tháng tuổi và 1 con khoảng 3 tháng tuổi. Mình nhặt được 2 con này về nuôi nên không biết chính xác, chỉ biết là chúng khá nhỏ khi nhặt về, cũng biết đi đứng rồi. Sau 1 thời gian nuôi khoảng 2 tháng thì mình phát hiện tụi này có 2 tật xấu
1. là thường hay đòi ăn và nhảy lên người mình: Mỗi lần mà chúng đòi ăn thì chúng sẽ nhảy và bám lên quần (tơi tả mấy bộ đồ là vì vậy) leo như khỉ vậy, mặc dù mình đang đứng thẳng nhưng chúng có thể leo lên đến vai mình 1 cách nhẹ nhàng. Hoặc bình thường cũng leo kiểu vậy.(mèo nhỏ leo được, mèo lớn thấy ngon ăn nên cũng bắt chước theo)
2. Do thôi bú sớm nên chắc còn ghiền vú mẹ (cho uống sữa thì ko uống) nên mấy cái mền của mình 2 con cứ đè đầu và nút như nút vú, ướt nhẹp cả cái mền, mình không biết làm sao để ngăn cản giờ. Cứ thấy thì mình cản không cho nó nút nữa thôi (mèo nhỏ học từ thói quen của mèo lớn)

Mình muốn hỏi là không biết có ai bị trường hợp này chưa, hoặc là chuyên gia nên hiểu rõ hơn về mèo thì có thể tư vấn và hướng dẫn cho mình huấn luyện cho chúng được không? Mình cảm ơn!