• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Vấn đề nghiêm túc về trị bệnh cho rùa núi vàng, mọi người cần xem. Tránh lừa đảo và bác sỹ google

Status
Không mở trả lời sau này.

lazymen

T.Viên Năng Động
Chào mọi người. Mình có đôi chút kiến thức thật sự về y và dược học muốn chia sẻ cùng với mọi người về vấn đề chăm sóc sức khỏe cho rùa núi vàng và các loại rùa cạn khác.
Hiện nay, rùa núi vàng là loại pet rất được ưa chuộng trên cộng đồng yeuthucung. Tuy nhiên, vấn đề sức khỏe của rùa không phải ai cũng biết và có kiến thức THẬT SỰ về lĩnh vực này ^^.
Mình xin chia sẻ đôi chút :
- Thứ nhất, không nên cho rùa núi vàng uống FUGACAR :157: theo như QUẢNG CÁO trên TV. FUGACAR là biệt dược có hoạt chất chính là Mebendazole có tác dụng phụ rất nhiều so với một hoạt chất ít được quảng cáo hơn vì hiệu quả và an toàn hơn trên thực tế (được bác sỹ kê đơn nhiều hơn nên không cần quảng cáo nhiều ) là Albendazole. Có một số người vì không biết gì cả nên tưởng thuốc giun nào cũng là albendazole rồi lên mạng GOOGLE ra kiến thức rồi truyền bá lại một cách cẩu thả mà không biết rằng họ đang giết rùa của họ và của các bạn.
- Thứ nhì, có người khuyên nên cho rùa núi vàng uống Loperamide HCl. Mình không biết cái này là từ đâu ra ( có thể là từ người lắm) nhưng đây là thuốc chống co thắt cơ trơn, chỉ có tác dụng điều trị triệu chứng chứ không có điều trị nguyên nhân thực sự ( nhiễm khuẩn, ngộ độc,...) vì nó có tác dụng ngăn cản sự tống đẩy phân nhiễm khuẩn của rùa ra ngoài, làm ứ lại cho phân đặc đánh lừa cảm giác. Điều này vô cùng tệ hại vì rùa đã không được điều trị đúng cách, tích lũy mầm bệnh trong người và sẽ nhanh ra đi nếu kết hợp thêm các yếu tố bất lợi khác. :lac_dau:

Các bạn có nhu cầu hỏi thông tin về rùa núi vàng, xin PM nick yahoo ruanuivang_saigon hoặc vào trang fan pages của mình http://www.facebook....aNuiVang?ref=hl. Hân hạnh được chia sẻ kiến thức cùng với mọi người và tình yêu thương núi vàng. :good_job:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
- Thứ nhất là vụ thuốc giun phải cám ơn bác vì bấy lâu nay cứ tưởng thuốc nào cũng chơi dc tất, ko ngờ là cái Fugaca nó có cái Mebendazole độc hại thế. Thôi thì như ở trên có khuyên dùng Abendazole, thực ra thì bi h kiếm Fugaca khá khó chỉ toàn kiếm dc Zentel hoặc Mekozentel mà thôi, đây là 2 loại thuốc giun an toàn có thành phần chính là Abendazole chứ ko phải là Mebendazole như Fugaca.
Thêm 1 loại thuốc giun an toàn cho mọi ng tham khảo.

- Thứ nhì là Loperamide HCL, cái này tui k có í kiến vì chưa bao h cho tụi nhỏ ở nhà uống và sẽ ko bao h cho uống. theo tui, trừ thuốc giun và những loại nc muối sát khuẩn ngoài da, tốt nhất ko nên cho rùa uống thêm bất cứ loại thuốc tây nào khác.

- Thứ ba là Lược Vàng: Lược Vàng cho ăn nhiều thì đúng là ko tốt, cách tốt nhất là trồng hẳn vào chỗ nuôi 1 cây, khi nào nó cảm thấy cần thì nó ăn, việc cho ăn bắt buộc và liên tục để rùa trờ thành 1 bài thuốc hoặc trở thành siu nhơn rùa thì hình như chưa trong 4rum mình thấy ai khuyên cả.
Và lúc trc có một bài viết về trường hợp 1 bé rùa bị dòi ăn cụt hết móng tới tận xương, tác giả đã cho ăn Lược Vàng điều độ, kết hợp chế độ chăm sóc hợp lí thì rùa hồi phục rất nhanh chỉ trong vòng một tháng. Ngoài ra, rùa đôi khi cũng ăn Lược Vàng một cách tự nguyện, ko có con thú nào dại mà đưa độc tố vào ng mình cả, vậy, Lược Vàng đúng là 1 bài thuốc, nhưng vấn đề ở đây chỉ là liều lượng khi dùng mà thôi.

lazymen

T.Viên Năng Động
Đây là hình ảnh của một pages chăm sóc rùa nêu kiến thức như mình nói. Những điều này là SAI TRÁI VÀ LỆCH LẠC TAI HẠI về y khoa. Có thể các bạn thú y được dạy như thế này khi chương trình y tế của thế giới được cải cách, nhưng theo những gì mình được học trong 6 năm trời ( mình không có học thú y nha mọi người, còn học 6 năm là học cái gì thì dễ đoán lắm ) thì hoàn toàn không có mấy cái vụ chỉ định như thế này lên người chứ đừng nói là rùa.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Nếu muốn nói thì cứ chỉ đích danh ra nhé, đừng xỏ xiên nhau.
Thứ 1: Tôi chưa bao giờ khuyên mọi người là cho ăn nhiều lá lược vàng. Mà khuyên là cho ăn vừa đủ. Bạn vui lòng xem lại topic cũ.
Thứ 2: Không phải lúc nào rùa nhà bạn cũng bị giun mà tới nỗi cho uống thường xuyên đến hại gan
Thứ 3: Các khách hàng của tôi cho rùa uống Loperamide HCL từ bao lâu nay chưa có bé nào bị chết cả. Từ rùa bé đến rùa lớn.
Bới bèo thì ra bọ, thuốc nào mà không có tác dụng phụ, và 1 tác hại nhất định?
Tôi viết bằng kinh nghiệm của tôi nên có 1 số chỗ có thể chưa chuẩn xác, có thể góp ý, chứ đừng lên xỉa xói nói người khác lừa đảo. Mọi người có thể vào link này để tham khảo.
https://www.facebook...396
P/S: Nếu bạn thực sự có ý tốt về chăm sóc sức khỏe của rùa thay vì PR cho fan page của bạn. Tại sao bạn lại không post các bài viết của bạn lên, thay vì vào fanpage chỉ thấy tin đăng bán rùa không vậy?

lazymen

T.Viên Năng Động
:) bỏ qua mọi chuyện thôi, h cơm ai nấy ăn hồn ai nấy giữ, chỉ cần ko đụng vào mình thì ko cớ gì mình đụng vào họ cả :D cảm ơn anh Kaka7una nhé :)

silvershark8x

T.Viên Năng Động
- Mod BeeBoo nên mềm dẻo trong việc nhắc nhở và xử lý thành viên, đừng quá cứng nhắc, những chuyện như thê này tốt nhất nên nhờ Mod khác giải quyết dùm, vì dù sao Mod BeeBoo cũng đã từng có hiềm khích với Hactu, mình không muốn cả 2 bên đem chuyện riêng tư cá nhân ném vào bài viết tâm huyết của chủ topic mà gây tranh cãi !
- Nhắc nhở Hactu, em nên chú ý trong cách comment, đừng khơi lại hiềm khích cũ, cũng không nên dùng những từ ngữ mang nhiều ẩn ý không tốt. Mod BeeBoo đã có nhắc nhở không gây tranh cãi trong topic nữa rồi, lần sau em chú ý
- Mod BeeBoo banned thành viên Hactu 1 ngày thôi, dù sao đây cũng là lỗi sơ xuất, không nên quá hà khắc, mọi chuyện cần giải quyết mọi người vui lòng sang topic http://www.yeuthucung.com/topic/40594-b%E1%BB%A9c-xuc-v%E1%BB%9Bi-hanh-d%E1%BB%99ng-c%E1%BB%A7a-mod-ytcbeeboo/page__pid__312014#entry312014
- To All member từ sau comment này của mình, ai còn cố ý, hay cón những comment gẫy tranh cãi, dùng ẩn ý sẽ bị khóa nick 1 tháng, không nhắc nhở, không thông báo! Mong mọi người chú ý !

Status
Không mở trả lời sau này.