• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tự mài, ghép lũa cho tank hermit

nhuquang8x

Tớ tự đi nhặt những nhánh cây khô ở ven đường về thấy nhánh nào dáng đẹp tớ dùng máy mài mini mài cho hết những phần sần sùi trên nhánh cây để và hơ nhẹ qua lửa để cây lũa đạt được mức cứng cáp và trơn láng nhất, vì giá lũa đẹp trên thị trường bây giờ cũng hơn 180k 1 kg rất đắt, tớ thì chỉ thích tận dụng tối đa để làm ra tank đẹp và tiết kiệt nhất nên tớ chọn cách này, sau khi gọt mài xong tớ đục 1 lỗ thích hợp trên cây lũa cũ để ghép nó vào, rãnh rãnh mài xà cừ cái vỏ ốc mặt trăng cho em nó luôn, các bác xem rồi cho ý kiến nhá, tớ chỉ là dân nghiệp dư thôi:

Đối với lũa này tớ dùng đầu mài kim cương 3 li cho máy mini để tạo độ trơn láng nhé:

Gọt chóp đuôi lũa cho nhọn để dễ ghép:

sau khi gọt dũa lũa xong, tớ đo phần chóp đuôi lũa cỡ bao nhiêu li để cắt 1 rãnh trên cây lũa cũ và ghép cho khớp vào, miễn nhìn thật giống cây lũa không ghép là được rồi

Ghép vào tank:

Đối với loại lũa này các bạn phải hơ nhẹ qua lửa và mài cho thật láng nhé, vì đây là lũa dành cho hồ nuôi hermit không hề giống với loại lũa giành cho hồ thủy sinh mà với cái bọn giáp xác này ko gọt láng lũa nó dùng càng kẹp phát vào hỏng hết cả cây lũa đẹp, nếu bác nào thích lũa bóng hơn thì dùng 1 ít nhựa thông dạng lỏng đánh lên lũa nhé, riêng mình thì thích xài lũa nguyên thủy hơn, bonus thêm mấy tấm mài cái vỏ ốc mặt trăng cho mấy ẻm:

Last edited: