• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Trị Care - Pravo Thấy hay nên coppy qua cho các bạn..mong rằng sẻ có hiệu quả

alaskavssam

T.Viên Năng Động
[SIZE=13.5pt]Chó đi ỉa thì phương thuốc Đoàn và ace đã nêu.
Mình bổ xung thêm là Metronidazone loại 250 mg tức K-nê-ông (tên cũ - Nó là thuốc Kiết lỵ loại nhẹ của người) có thêm chức năng phòng bệnh: Tuần cho uống 1 viên.
Nếu đường ruột yếu quá thì 2 tuần / 1 lần điều trị, mỗi lần 3 ngày liền, mỗi ngày 2 viên chia làm 2 bữa.
lạm dụng thuốc này quá sẽ bị Suy tủy (bạn mình là bác sỹ của người bảo thế)
Khi uống thuốc này nhớ cho ăn rau, bắp cải hoặc củ quả mà chó thích ăn (tránh nhiệt)

Care hoặc Parvo :

- Chó bị virut và vi khuẩn ăn mỏng Dạ dày và đường ruột nên xuất huyết, đi ỉa ra máu tươi nên phân có màu Cafe và rất tanh.
Đường ruột rất mỏng và yếu.

- Như TranLuongBach đã nêu, mình xin bổ xung là ko cho chó tự uống nước vì nó rất háo nước và uống rất nhiều khi bị Care hoặc Parvo. Nhưng lúc này nó rất hay Nôn (miệng nôn chôn tháo) nên ko cho chó tự uống nước (nó sẽ uống nhiều) sẽ gây nôn ngay
(Mình đã theo dõi con GSD bé nhà mình bị Care và chết sau 2 ngày vì lúc ấy thương nó và chưa biết cách).

Biện pháp là cho uống nhiều lần nhưng mình chủ động cho uống nước đường Glucose pha ít muối để bù nước (dùng bơm xi lanh loại to nhưng đề phòng sặc vào phổi) và phải nhốt để khống chế chó tự đi tìm nước.
Nôn nhiều và nôn mạnh có thể đứt ruột chó.

- Vẫn bơm Xi lanh cho ăn nước cơm hoặc cháo trắng nấu thật nhuyễn với ít muối trắng (lúc này chó ko tự ăn).

Ko thì phải bơm Sữa nhưng nhớ là pha sữa bột của trẻ em dưới 6 tháng hoặc 1 năm với nước ấm. Nhiều bữa nhưng ít một.

Pha kèm với men tiêu hóa (BioAcimin (đắt) hoặc pms-Probio (rẻ)). Men tiêu hóa ko hòa nước hoặc sữa nóng vì Nóng làm chết men

- Vẫn tiêm Chlosultra (thuốc thú y - dạng tiêm dưới da) - Trị khuẩn đường ruột - với liều lượng 1,5cc / ngày cho 5 Kg - chia làm 2 lần tiêm.
(3cc/ ngày cho 10 Kg - lượng này chia làm 2 lần tiêm trong 1 ngày - cứ tỷ lệ kg mà nhân lên)
(nếu chó yếu quá - do phát hiện muộn hoặc ko kịp điều trị - thì giảm liều lượng đi, ko thì nó ko chịu được do Sức yếu.
Khoảng 1-2cc - tùy sức khỏe và chia làm nhiều lần tiêm hơn)
Lưu ý: Nhiều quá chó ko chịu được, có thể dẫn đến tử vong do sức yếu ko chịu đươc.

- Ko nên tiêm B-Complex (thuốc bổ - tăng lực) vì GSD hay phản ứng Xấu với B-Complex
hoặc có dùng thì ít thôi:
+ 2-3cc / ngày cho 5 Kg
+ 4cc / ngày cho 10 Kg
(có thể chia làm nhiều lần nếu sức khỏe yếu nhưng ko nên quá số lượng mình đưa / ngày)
Chó không đi ỉa mà tiêm hỗ trợ B-Complex (khi điều trị bệnh khác) nhiều quá cũng bị đi ỉa.

- Mình còn tự tay tiêm thuốc ATROPIN 0,1% (thuốc tiêm bắp của HANVET): Thuốc chống nôn

(ngày 2 lần, mỗi lần 1 ống thủy tinh 2ml). Ko tiêm nữa khi đã hết nôn.

- Tiêm 3B của người để trợ lực - rất cần để cún giữ sức.

- Cực kỳ quan trong: Cho uống nước lá Nhọ nồi và lá Con Khỉ, càng đặc càng tốt, pha thêm đường Glucose và ít muối
(dùng xi lanh bơm vào miệng chó nhưng ít một - tránh sặc)
Chó có nôn thì loại nước Lá này cũng kịp dính vào Dạ dày và đường ruột.

Nếu ko có lá Con Khỉ thì mỗi lá Nhọ nồi cũng OK.

Việc bổ xung đường Glucose là cho chó dễ hấp thu năng lượng và tỉnh táo hơn, đồng thời đỡ đắng, chó ko bị ngang mà gây nôn.
Muối có chức năng sát trùng vết thương đường ruột nhưng ít thôi. Và cũng là bù nước điện giải kiểu Orezon.
Nếu có điều kiện truyền Nước có hàm lượng đường Glucose 5 - 10% thì rất OK - nước truyền của người.

Cách dùng lá Nhọ nồi tức Cỏ mực này mình được 1 người Nông dân quê mình chỉ dẫn vào 1 lần vô tình xem ông ấy chữa chó lai nhà ông ấy (người Nông dân ko nói là tiêm Chlosultra và Truyền nước nhưng mình vẫn hỏi thêm ông Bác sỹ thú y quê mình và ông ấy bảo dùng Kết hợp để trị vi khuẩn, chứ Virus Care thì ông Bác sỹ thú y quê mình bảo là ông ấy chịu) và Mình cũng cứ thử đại xem sao (Đông Tây y kết hợp).

Và mình đã cứu được 2 con GSD và 1 con chó lai nhà mình (1 con GSD + 1 con chó lai nhà mình và 1 con GSD của a bạn cùng huyện) và gần 10 con chó lai (ông chú mình chỉ cách cho người ta chữa) bằng cách này, sau khi chính mình bị chết 2 con GSD bé vì ko dùng lá Nhọ nhồi và Lá con khỉ vì tin vào thuốc tiêm và truyền nước - trước khi gặp người nông dân.

(con GSD nhà a bạn thì dùng mỗi Lá Nhọ nồi vì a bạn ko biết lá Con khỉ và ko kịp kiếm)

Dùng nước lá Nhọ nồi và lá Con khỉ thêm 3-5 ngày sau khi khỏi Care hoặc Parvo vẫn Ok (càng tốt)

Các bạn đọc thêm ở bài này:

http://forum.vnsv.vn/default.aspx?g=posts&t=544

Phòng bệnh hơn chữa bệnh:

http://forum.vnsv.vn/default.aspx?g=posts&t=308
[/SIZE]
[SIZE=13.5pt]crazy_GSD[/SIZE][SIZE=13.5pt]:
cún nhà em hôm nay toàn cho ăn cháo trắng, đi ngoài có 1lần mà thấy phân vẫn lỏng. thấy khỏe hơn hôm qua, chạy nhảy được 1 xíu.
vì sợ nên em cho ăn it, nó đói kêu la suốt ngày đòi ăn, bỏ bao nhiêu nó ăn hết bấy nhieu chứ không phải không ăn được ạ. Liệu có phải là do rối loạn tiêu hóa không ạ. chứ care với parvo em ngỉ chắc tới giờ nó không ăn nổi đâu, nó bị như vậy khoảng 4 ngày rồi ạ.
[/SIZE]
[SIZE=13.5pt]nguyenduc213[/SIZE][SIZE=13.5pt]:
Tối nay, 21 h chú Báu - BSGV có gọi điện cho mình về việc mai đi Hưng Yên...

và có ý nhấn mạnh:

"Cháu hay tham gia mạng, thông báo đến ace: Dịch Care và Parvo ở miền Bắc đang bùng phát.

Mấy hôm nay chú đi xử lý rất nhiều đàn cún con và cún của ace... Kể cả các ace có nhiều Kinh nghiệm nuôi GSD cũng bị dính.

Chó con dưới 6 tháng tuổi chưa hoàn thành đủ quy trình tiêm vaccine tỷ lệ mắc bệnh rất cao.

Nên thận trọng và tìm mọi biện pháp An toàn cho đàn cún"

ACE nên cẩn thận !
[/SIZE]
[SIZE=13.5pt]nguyenduc213[/SIZE][SIZE=13.5pt]:
Tiện thể, chia sẻ với ace luôn: Thuốc thú y mà mình đã dùng:

1. Pneumotic - rất tốt cho trị khuẩn (chứ ko phải trị Virus) đường ruột rất tốt:

http://vinavetco.com/index.php?option=com_content&view=article&id=92:pneumotic&catid=3:dung-dich-khang-sinh-tiem&Itemid=4

2. Chlosultra: cũng rất tốt:

Công dụng: Điều trị các vi khuẩn mẫn cảm với Sulphamide gây nên như:

Ỉa chảy, kiết lỵ, ỉa ra máu tươi, tiêu chảy cấp tính, sốt cao, nôn mửa, bỏ ăn, viêm dạ dày, viêm ruột, viêm xoang mũi truyền nhiễm, viêm phổi, viêm vú, viêm tử cung, viêm đường niệu, viêm đa khớp ở Chó mèo

(Trên nhãn mác của Vỏ lọ có Hàm lượng sử dụng theo Kg của chó. Mình hay dùng hàm lượng: 1,5 ml / ngày cho 5 Kg; 3 ml /ngày cho 10 Kg ... (nhân/chia theo tỷ lệ kg) - lượng này chia làm 2 lần tiêm trong 1 ngày và tiêm làm 2-3 chỗ cho 1 lần tiêm để tránh áp-se)

Lưu ý: Thuốc trị đường ruột thường hay bị Áp-se nên khi tiêm cần tiêm ở nhiều chỗ, mỗi chỗ 1 ít

Phòng bệnh hơn chữa bệnh:

http://vietdog.com/forum/index.php?topic=16744618.msg650464#msg650464
[/SIZE]
[SIZE=13.5pt]Navigation[/SIZE]

T.T.P

(NHỚ ĐỌC HẾT NHÉ!!!)
Mình có cách trị bệnh pravo dễ hơn này.Tuần trc chó Phú Quốc nhà mình cũng bị Pravo nên giờ mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm để m.n cứu chú chó của mình khỏi tử thần nhé!
Bênh pravo trc khi có biểu hiện chán ăn là bệnh đã ấp ủ trong cơ thể của chó bạn từ 5-7 ngày rồi.Ngày đầu bệnh chó của bạn sẽ có biểu hiện chán ăn(giai đoạn 1 của pravo).Bạn đừng ép em nó ăn mà hãy đưa bé đi thú y để chích đạm và đề kháng cho bé(mỗi ngày 1 lần nhé).sang ngày thứ hai bé sẽ có dấu hiện đi ngoài sệt hoặc lỏng(giai đoạn 2 của pravo).Nhớ là cứ đưa bé đi chích đạm và đề kháng nhé!!!Ngày thứ 3 bé sẽ có dấu hiện đi ra máu và nôn mửa(giai đoạn 3 cũng là giai đoạn nguy hiểm nhất vì nó là giai đoạn cuối r,nếu chó có sức đề kháng yếu thì sẽ ra đi vào giai đoạn này).Trong lúc bé bị bệnh thì hãy ép bé uống nước nhé,nếu k là bé sẽ bị bệnh về tim và càng khó chữa hơn nữa!!!
Lúc đầu mình cũng k có kinh nghiệm để chữa pravo nhưng khi bé nhà mình bệnh thì mình đã có cách r.Bạn hãy đi tìm LÁ LƯỢC VÀNG hoặc CÂY CỎ MỰC nó sẽ cứu chó của bạn từ địa ngục về trần gian đó!
-Đối với LÁ LƯỢC VÀNG thì bạn cần 2-4 lá và dầm lá ra nước,lấy nước và bỏ vào chén.Sau đó bỏ 2 muỗng cà phê nước sạch vào nước của LÁ LƯỢC VÀNG r cho bé nhà bạn uống.
-Đối với CÂY CỎ MỰC thì bạn cần 20-25 lá(nên chọn lá lớn nhé) rồi dầm lá ra nước,lấy nước và cho 2 muỗng cà phê nước sạch như trên.
DÙ Ở TRONG GIAI ĐOẠN NÀO KỂ TRÊN THÌ CHO BÉ UỐNG CŨNG SẼ CỨU BÉ ĐC NHÉ!!!Mình đã cho bé nhà mình uống vào giai đoạn 2 và h bé nó đã đc cứu r:))
Nếu thấy hay và bổ ích thì thì chia sẻ để mọi ng cùng đc biết cách trị bệnh nguy hiểm này nhé!