• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[TOPIC HỎI ĐÁP NHANH]_Lập topic hỏi lặt vặt SẼ BỊ DEL !

chim sẻ

mai của bé rùa của mình hôm nay tự nhiên tróc 1 lớp mỏng ra kiểu như thằn lằn lột xác - đó có phải là dấu hiệu của bệnh lí hay vần đề gì bất lợi không các bạn ?

Tiểu Sam

Mọi người cho mình hỏi tình hình của bé nhà mình.

Bé là KaKa, năm ngoái mình có up ảnh bé lên và hỏi mọi ng cách chăm sóc. Trong 1 năm qua bé phát triển rất tốt, lanh lợi, bò rất nhanh, hoạt bát.

Đây là ảnh bé cách đây một tháng:

Nhưng mấy bữa nay mình thấy bé thụ động hơn, ko có bò nhiều trong chuồng nữa. Hay nằm ngoài hang hơn. Hôm nay tắm cho bé thì thấy bé ko đi lại trong thau như trc, dù hai chân trước rất hoạt bát nhưng hai chân sau lại thụt sâu vào. Mình ko bik bé bị gì nữa. Mình có nuôi thêm 1 bé làm bạn, bé này mua sau nhưng lúc mang về lớn hơn nên mình gọi là Mập. Ngày trc Mập cũng bò khó khăn , nhưng dạo này thì Mập hay leo ra ngoài, để ở ngoài cũng bò nhanh lắm, bốn chân cao hơn xưa. Còn Ka ka thì bây giờ mai to bằng con Mập rùi, nhưng lại ko bò đc 2 chân sau, cứ lết lết bằng 2 chân trước nhìn rất tôi, ko bik có bị bênh phát triển ko đều ko? Là mai thì to mà thân hình thì còn bé ấy. Mình up ảnh bé hiện tại lên cho các bạn xem, bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ cho mình với. Ko bik đây là bình thường hay bé bị liệt ? Mong mọi người giúp đỡ, thanks.

P/s: Mình xin chú thích về chế độ dinh dưỡng, mình chủ yếu cho ăn xà lách, cà chua. Trung bình 2 - 3 ngày ăn 1 lần. Lâu lắm mới cho ăn kèm Lược Vàng, hoặc 1 miếng chuối nhỏ.

clip bé đi:

Blue87

Rùa núi vàng nhà mình ăn một ít bánh bông lan dc 3 ngày tr,bữa sau bj té tu trên võng xuống,hnay vẫn ăn xà lách+1 lá lược vàng!đến chiều thì hậu môn rò nc màu vàng nhạt,lót 1dong giấy,ướt hết,lờ đờ!ngủ mà vẫn chảy nc vàng!làm sao bây giờ,ai bjk chỉ mình!tks

PhiPhi 03

Rùa núi vàng ko kén rau đâu, bạn xem thứ rau nào mọc san sát dưới đất là nó quất dc hết, Chẳng hạn như các loại xà lách nè, các loại cải, cải bẹ xanh cũng dễ trồng mà còn nhìu chất hơn cải ngọt :D.
Phi Phi nhà em mới về được ba ngày, e ở trọ nên cho nó bò lung tung trong phòng. không biết có bị lạnh không chị? mà hai ngày trước ngày nào nó cũng ăn nguyên quả cà chua bự, đi ị long nữa, em lại đi làm vào 7 h sáng nên không tắm nắng cho nó mỗi ngày được, mỗi tuần tắm một lần được không Chị?
E thích rùa từ lâu nhưng khi độc lập mới dám nuôi vì Mama ngại nuôi vật linh. Chị tư vấn giúp Phi Phi nhà em nhé. :)
phi phi.jpg

Last edited:

PhiPhi 03

:D Bé rùa của em bị stress, thì đừng cầm lên cầm xuống nghịch nhiều quá nghen :) chị có cách này làm cho bé rùa bớt stress nè.
Ngoài việc, để bé nghỉ ngơi và không cầm nghịch thường xuyên, thì mỗi ngày, thỉnh thoảng em có thể ngồi xoa nhẹ mai và xoa nhè nhẹ lên đầu cho bé rùa. :) Nhớ từng hành động phải thiệt nhẹ nhàng nhé,

cách này wen wen nè :)) ... a đã từng ngồi im nhìn chằm chằm , cử động vuốt đầu , xoa chân chậm và nhẹ nhàng suốt 2 tiếng với 1 em size 29 =]]...... khi ngồi dậy nhìn đồng hồ mới hết hồn .... trời tối thui luôn :)) ..... cách này khá mất thời gian nhưng cách này hiệu quả lắm ... từ 1 em thấy người là chui rút đầu vào mai ko dám ló ra làm vài lần thấy người dí theo đòi ăn :))
A ơi,
Em mới nuôi rùa, e search ko thấy cách phân biệt size cho mấy pé.
Phi phi của e nặng 600gr mà e ko biết nó thuộc size nào hết trơn?
Có thể giúp e phân biệt zise cho tụi nó được không a? :D

Attachments

anhthubui

rùa nhà mình dạo này rất biếng ăn, ko chịu đi lại, chân yếu ko nhấc được lên cao như trước nữa. Khi ngủ lại hay xoay người lung tung cả đêm, trong lúc xoay người hay đi nhỏ nữa, mà mỗi lần như vậy chỉ đi có chút xíu. Bé dạo này cũng hay há miệng và khịt mũi giống như khó thở hay là nóng quá vậy! Có ai biết rùa nhà mình bị gì không?? Mình lo quá!

thanhnghic4

mình muốn mua 1 con rùa và có những yêu cầu sau đây bạn nào tư vấn giúp nên mùa giống những rùa nào với
-rùa cạn,không cần nước.
-càng nhỏ càng tốt,kích thước lúc trưởng thành nhỏ nhất có thể.tại mình thích nhỏ nhỏ dễ thương.có mấy con mình thấy nuôi vài tháng to đùng không thích.Cỡ 5,6 cm,cùng lắm 10 cm tối đa thôi.
-giá cỡ dưới 2 triệu.