• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

" Toàn Quốc" Cách chữa care ở chó nhá

nhutlinh

Member
Tình hình là bé alas(5 tháng) nhà mình rất thích Mực(chó mực 2 tháng) bên nhà hàng sớm.Ngày nào từ sáng đến tối cũng thấy quấn quýt với nhau.Có khi kiu alas về cũng chẳng thèm về.2 tuần sau Mực tự nhiên ngả bệnh, alas vẫn chạy qua nô đùa như ngày nào thì Mực quay đi rồi nằm xuống.Thấy có gì ko ổn nên mình mới hỏi ông 5(chủ của Mực) thì ông nói" chắc hôm qua nó rình thằng ăn trộm đó mà" Mình cũng chẳng nghĩ gì rồi đành phải ẵm alas về thôi.Khi về alas cũng chảng chịu chơi với ai.Hôm sau thì mình mắc đi lên hồ chi` minh nên phải để em ấy ở nhà cho mẹ coi...Vậy là 2 ngày trôi qua, khi qua nhà ông 5 mình thấy mực vừa ho vừa tiêu chảy. Ông 5 nói Mực bị 2 ngày nhưng bệnh viện thú y thì xa mà hôm qua chích gần nhà vẫn chưa khỏi.Mình sợ quá nên mình chở ông lên bệnh viện thì biết là bệnh care các bác ạ..Mình buồn lắm chả biết làm gì.Cũng chích rồi vô nước biển nhưng càng ngày càng nặng hơn thôi...Thế rồi về nhà mình lên mạng tìm thử" còn nước còn tát mà"...Sau khi đọc 1 topic của bạn caothaison2209 và mình đã thành công...Mình muốn cám ơn bạn caothaison2209 đã viết bài để alas của mình và Mực mãi là bạn thân của nhau...Mình xin lấy topic của bạn để các bạn ytc có thể biết đến nhiều hơn và có thể điều trị cho các bé trong thời gian sớm nhất nhé.

Lúc phát hiện nhiễm bệnh CARE, trong trường hợp cún không bị mệt nhiều thì cố gắng cho ăn thật nhiều 4 bữa/ngày, đây là điều quan trọng nhất để tạo ra kháng thể và sức khỏe của em cún….Chính vì khỏe mạnh thì những con virus CARE sẽ không tấn công nhiều đến em cún…

- Mua ngay kháng sinh AMOXYCILLIN để kháng lại virus , nên mua dạng gói của trẻ em, chia đều 3 bữa,1 gói dùng cho 1 ngày..
- Trường hợp bị bị ho, nên dùng BIOSOLON kids bromhexine HCL dành riêng cho trẻ em, cho uống ngày 3 lần, mỗi lần 1 xi lanh loại nhỏ nhất,
- Trường hợp bị đau mắt, nên dùng CLORAMPHENICOL 0.4 %, nhỏ 1 ngày 3 lần, thuốc này không nên dùng lâu, đến khi có dấu hiệu khỏi đau mắt thì ngưng ngay và chuyển sang thuốc nhỏ mắt NATRI CLORID (dạng muối) để vệ sinh và rửa mắt cho em cún thường xuyên mỗi ngày
- Trường hợp bị tiêu chảy, nên dùng SMECTA pha với nước cho em cún uống để giữ nước trong cơ thể, sau đó cho uống BECBERIN..
- Các bạn nên cho uống thêm sữa bổ sung nhưng không được dùng sữa bột hoặc sữa tươi, mà chỉ dùng loại sữa đặc biệt cho trẻ em từ 1 tháng tuổi để tăng sức đề kháng có tên là SỮA NON MAMA,được bán ở các hiệu thuốc tây, 1 ngày dùng 2-3 gói, mỗi lần 1 gói..
- Trường hợp cún bị nôn ói thì dùng ATROPINE
- Điều quan trọng nhất là các bạn phải cho ăn thật nhiều, trong trường hợp cún không ăn uống được thì các bạn nên cho uống DEXAMETAZONE, 1 ngày 2 viên(sáng+chiều), các bạn nên nấu cháo thịt xay nhuyễn như cho trẻ em ăn, 2 ngày ăn hết 2,5 lạng thịt bò hoặc heo, các bạn cứ chia đều ăn 3 bữa/ngày…Các bạn phải có thời gian theo dõi bằng cả tình thương… cho uống thuốc sau khi ăn 15 phút …khi cho uống thuốc thì nên pha thuốc với 1 ít nước cho vào xilanh rồi bơm vào mép miệng của cún..Kể cả việc cho cún ăn cháo cũng dùng xilanh để bơm vào miệng cún…Các bạn đừng sợ cún đau vì nếu cún không ăn uống được thì sẽ có nhiều khả năng virus tấn công mạnh hơn và cún sẽ chết…
- Mỗi khi nắng lên, các bạn nên cho em Cún chạy ngoài nắng chơi để virus gặp không khí thoáng sẽ khiến Virus chết nhanh hơn…em cún khỏe hơn…khi ngủ thì nên nhốt trong lồng và có 1 cái đèn sưởi để giữ ấm cho em cún..

nhutlinh

Member
cám ơn bạn đã chia sẻ, chăm sóc cún bằng tất cả tình thương, thì cún sẽ vượt qua. :03:

mình cũng mong tất cả các bé đều khỏe mạnh thui...hk phân biệt chó mình hay chó ngoại nhá..em nào cũng là 1 sinh linh bé nhỏ hết đều trung thành với người chủ của mình

just.nino

YTC Developer
cái này hình như đã có diễn đàn post lên rùi, hình như là người đó nói là đã cứu được chú phốc sóc của cao thái sơn!!! cảm ơn bạn đã post lên trong diễn đàn này!!! ^^

nhutlinh

Member
cái này hình như đã có diễn đàn post lên rùi, hình như là người đó nói là đã cứu được chú phốc sóc của cao thái sơn!!! cảm ơn bạn đã post lên trong diễn đàn này!!! ^^

thì em cún nhà háng xóm cũng y như thế..1 lần lên mạng tìm gặp bài viết của anh caothaison nen minh làm theo.ai ngờ y chang những gì anh ấy nói nha...mình post bài này lên để các bạn ytc có thể biết cách chữa bệnh thui bạn ạ.. và mình đảm bảo rằng lời anh ấy nói là đúng 100% nhá. và cũng xin cám ơn anh caothaison rất rất nhiều nha....

quangchi

YTC Developer
mình bị chết 2 con bệnh này rồi. mình cảm thấy cho nó ăn vô thì nó lại ói mà nó ói thì mình thấy nó mệt.mình thấy rất là sợ khi chó bệnh này. mình tốn rất nhiều từ thời gian đến tiền bạc nhưng đổi lại mình bị chết hết 2 em. tội cho tụi nó. mình củng cảm ơn lòng nhiệt tình của bạn và củng mong sao chó bạn và bạn được khỏe mạnh thank

gaucon

YTC Developer
Em cún nhà mình bị ho, mà e ý đang có bầu đc mấy ngày, tiêm thì chắc ko đc vì sợ hư thai mà uống thuốc thì uống thuốc j bây giờ cả nhà ơi hichic. em ý vẫn ăn uống bình thường chỉ ho khụ khụ thui, có ai từng gặp trường hợp này giúp mình với. thanks all

Em cún nhà mình bị ho, mà e ý đang có bầu đc mấy ngày, tiêm thì chắc ko đc vì sợ hư thai mà uống thuốc thì uống thuốc j bây giờ cả nhà ơi hichic. em ý vẫn ăn uống bình thường chỉ ho khụ khụ thui, có ai từng gặp trường hợp này giúp mình với. thanks all

Bạn nên đưa cún đi khám tại trung tâm có uy tín, và nhờ bác sỹ tư vấn

gaucon

YTC Developer
Bạn nên đưa cún đi khám tại trung tâm có uy tín, và nhờ bác sỹ tư vấn

thanks bạn

nhutlinh

Member
thanks bạn

theo mình tốt nhất bạn nên đy khám bác sĩ còn ko thì bạn cho bé ăn kèm với siro ho dành cho em bé nha..mình thường dùng siro bảo thanh ..ngọt ngọt nên bé dễ uống lắm nhá

fanbub

nhutlinh said:
theo mình tốt nhất bạn nên đy khám bác sĩ còn ko thì bạn cho bé ăn kèm với siro ho dành cho em bé nha..mình thường dùng siro bảo thanh ..ngọt ngọt nên bé dễ uống lắm nhá
nhutlinh said:
Ca re rất dễ trị nếu biết cách.Bạn nào chó đang bệnh thì chỉ cần cho ăn cháo lỏng và
uống viên nghệ của người lớn là sẽ hếit.Mình đã chỉ cho vài người và chó đã hết bịnh.Chỉ cần uống trong vòng 3 ngày(có thể bổ sung thêm viên trị tiêu chảy của người lớn )

lưu ý:chỉ trong giai đoạn đầu sẽ mau hết hơn.
công thức:10 viên nghệ chia ra làm 3 uống trong 1 ngày.Ca re rất dễ trị nếu biết cách.Bạn nào chó đang bệnh thì chỉ hếtcần cho ăn cháo lỏng và
uống viên nghệ của người lớn là sẽ hếit.Mình đã chỉ cho vài người và chó đã hết bịnh.Chỉ cần uống trong vòng 3 ngày(có thể bổ sung thêm viên trị tiêu chảy của người lớn )

lưu ý:chỉ trong giai đoạn đầu sẽ mau hết hơn.
công thức:10 viên nghệ chia ra làm 3 uống trong 1 ngày.

Melonie

bạn ơi liệu công thức này có áp dụng được cho mấy loài chó lớn như becgie hay chó lai không. Vì mình thấy hình như đây là liều dành cho chó nhỏ chứ chó lớn khoảng 20kg thì có phải tăng liều thuốc lên không, sợ không đủ liều thì không khỏi :s