• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Thông tư 02/2016/TT-BXD qui định về việc cấm nuôi chó mèo trong chung cư

IYPE

Hôm nay mới biết đến thông tư này, em xin lên đây chia sẻ đôi điều kiếm người đồng cảm. Cũng như mong ai đó có thể đứng lên lãnh đạo để hội yêu chó mèo, động vật nói chung có thể có tiếng nói.
Bộ xây dựng đã ban hành thông tư số 02/2016/TT-BXD, trong đó điều 2 trong phụ lục có khoản "4. Cấm Chăn, thả, nuôi gia súc, gia cầm trong nhà chung cư." Gia súc ở đây theo định nghĩa là các động vật có vú bao gồm cả chó mèo, hamster, v..v...
Trước đây thì những người có nhu cầu yêu thú cưng chỉ cần chọn những tòa chung cư không cấm nuôi vật nuôi. Còn giờ đây, muốn nuôi thì chỉ có thể có đi vay tiền tỉ mà mua nhà mặt đất với biệt thự, liền kề. Dự báo sẽ có một làn sóng chó mèo, v..vv phải cho đi sơ tán sau khi thông tư có hiệu lực ngày 2/4/2016.(Cho dù một số người chủ sẽ có thể ém vật nuôi trong nhà, nhưng không phải ai cũng làm được như vậy)
Cái em thấy buồn ở đây là quyền lợi của một bộ phận không nhỏ người dân bị cắt tiệt không thương tiếc, không được hỏi qua ý kiến.
Em cũng rất thông cảm với những người ghét vật nuôi do bị làm phiền bởi tiếng sủa, kêu, mùi phóng uế bừa bãi, cắn càn. Nhưng không thể vơ đũa cả nắm vì bên cạnh những chủ nuôi vô ý thức thì cũng có những người rất ý thức.
Bên nước ngoài, chính phủ ra luật gì thì cả bên người yêu thú nuôi và ghét thú nuôi đều ủng hộ vì quyền lợi của hai bên được cân bằng.
Anh luật sư có khuyên em rằng: quy định cấm đã ra nhưng chưa có chế tài xử phạt nên em cứ nuôi được đến đâu hay đến đấy. Nhưng em không muốn là kẻ chui nhủi, đi phải cúi gằm mặt như kẻ tội đồ (vì là người phạm luật).
Mong nhận được sự chia sẻ của những bạn đang ở chung cư và đang tìm cách cho vật nuôi đi sơ tán.

chó và mèo hoặc những thú cưng nuôi không vì mục đích sản xuất hàng hóa hay lấy thực phẩm thì không phải gia súc hay gia cầm b nhé !

IYPE

chó và mèo hoặc những thú cưng nuôi không vì mục đích sản xuất hàng hóa hay lấy thực phẩm thì không phải gia súc hay gia cầm b nhé !
Mình không rành về các thuật ngữ, mình chỉ trích dẫn lại lời chị tư vấn luật Minh Gia (mình đã hỏi hai văn phòng luật và họ đều có câu trả lời như nhau) sau khi đọc bài viết này:
http://thanhnien.vn/doi-song/tranh-cai-chuyen-nuoi-cho-meo-trong-chung-cu-685523.html

IYPE

Hình như ít người biết về việc này. Mình cũng vô tình biết thôi. Vì mình mới mua nhà và nuôi chó ở chung cư 2 tháng này. Gần đây thấy mấy ông bảo vệ nói bóng gió là sẽ có qui định cấm nuôi chó mèo. Mình rà lại hợp đồng, nội quy ban đầu của tòa nhà không thấy có, làm mình ngỡ là tòa nhà tự ý ra thêm qui định, nên định lên mạng search để lấy lý luận đối chấp với tòa nhà thì thấy bài báo này:
http://thanhnien.vn/doi-song/tranh-cai-chuyen-nuoi-cho-meo-trong-chung-cu-685523.html
Mình gọi điện cho văn phòng luật Minh Khuê, Minh Gia, Dương Gia (mấy hot line nằm đầu trang google) thì cả 3 đều xác nhận thông tin là sắp sửa có luật này và định nghĩa gia súc trong thông tư bao gồm cả chó mèo hay động vật có vú, lông mao nói chung. Mình nói chuyện với trạm cứu hộ chó mèo Hà Nội (vì mình đang fos hộ họ một con Phốc) thì bạn ấy bảo vừa được phóng viên hỏi ý kiến của trạm về thông tư này.
Như vậy cả luật sư và phóng viên đều đang xác nhận thông tư của Bộ xây dựng cấm nuôi gia súc trong chung cư (gia súc bao gồm cả chó mèo).