• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Thắc mắc bệnh viêm ruột của chó!

tuhuyen

Chào bạn!
Mình có nuôi một con chó, giống cái, nặng 17kg, và đc bác sĩ chẩn đoán bị viêm ruột!
Chó nhà mình bỏ ăn đc 2 ngày, ngày thứ 3, mình đem xuống cho bác sĩ khám,
Với triệu chứng:
1. Bỏ ăn, ăn xong lại ói, cho uống sữa cũng ói, và ói ra nước màu vàng -> sau chuyển thành màu xanh.
2. Nằm một chỗ, và run rẩy liên tục.
Bác sĩ đã khám, đo nhiệt độ, xem mắt chó, miệng chó, nghe nhịp đập tim chó, tiêm thuốc, 3 mũi thuốc, và đưa 6 viên thuốc Clavet - 250.( sáng và chiều uống 1 viên )
Sau khi đem về nhà, mình đã cho uống, và có triệu chứng như:
1. Sau khi uống thuốc, thì chó nhà mình ko còn run rẩy, nhưng chó không chịu ăn, chỉ thích uống nước, mình phải lấy bơm kim tiêm, để cho uống sữa và cháo.
2. Thường vào buổi sáng và trưa thì chó nhà mình run rẩy, còn buổi tối, thì khỏe mạnh, nằm ngủ, và mắt ko bị đỏ.
Chó nhà mình đã uống đc 4 viên, còn lại 2 viên nữa, bác sĩ nói nếu cho khỏe, thì xuống lấy thuốc, nếu không khỏe, lại đem chó xuống khám và đổi thuốc.
Có thể cho mình hỏi, chó mình có phải bị bệnh viêm ruột, đúng như bác sĩ khám, và cách điều trị này có đúng không???
Cảm ơn bạn nhìu, hy vọng bạn mau trả lời cho mình!

kiwi1106

Well-Known Member
Nếu bạn thấy tình trạng chó có sự cải thiện, thì tốt nhất cứ đi theo hướng điều trị của bác sĩ. Nhưng mình khuyên khi bị đường ruột đừng cho chó uống sữa nhé, nhất là sữa bò. Bạn cho ăn cháo, uống nước cháo, nước cơm thôi cho lành. Có thể mua them gel dinh dưỡng về cho ăn để đảm bảo đủ chất và nhanh lại sức

tuhuyen

Cho mình hỏi tại sao ko cho uống sữa bò?
Mình cho chó uống sữa nóng ( sữa đặc có đường - ngôi sao phương nam), mình thấy mỗi lần chó mình run rẩy, mình cho uống sữa, cảm thấy cho ko còn run nữa.
Chiều nay, mình đưa chó xuống khám lại, vì thuốc ko hiệu quả, chó mình đã ăn cơm đc, nhưng vẫn run rẩy!
Hy vọng, chiều nay sẽ khả quan hơn!
:oi67:

tuhuyen

Cảm ơn bạn!
Mình đã đem chó đi khám, và bác sĩ đã bảo chó khỏe hơn, nhiệt độ là 39, nhìn khá hơn, số kg chỉ giảm ít!
Bác sĩ cho chó mình chích 3 ống tiêm, 2 trắng và 1 màu đỏ, có kèm thêm thuốc uống trong vòng 10 ngày(một ngày uống 1vien + nửa viên)
Vậy mình sẽ cho chó uống sữa đặc, cho mình hỏi mình có nên cho chó uống nước đường gluco không???
Chó mình đã ăn cơm đc, uống rất nhìu nước, còn run vào buổi sáng, mình đã đắp chăn, và giữ ấm cho chó!