• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Thắc mắc về cách chăm sóc chó con

Yuugata

Chuyện là lần đầu tiên mình nuôi cún nên có rất nhiều thắc mắc mà ko biết hỏi ai có kinh nghiệm. Mong mọi người giúp đỡ với
1) Bé nhà mình là giống Poodle được hơn 6 tuần tuổi, mới mua về cách đây 2 ngày, mình nghe shop bán chó nói ba là Toy còn mẹ là Tiny, vậy bé sinh ra là Toy hay Tiny ạ? Như vậy thì bé đc gọi là lai hay thuần chủng ạ?
2) Bé nhà mình 6 tuần tuổi, nặng gần 1kg, số kg như vậy là ốm hay trung bình hay béo ạ?
3) Mình đang cho bé ăn hạt của A N F dành cho chó con và chó mang thai, nhưng mình lại ko biết cho bao nhiêu là vừa với bé, cho nhiều thì lại sợ bé ăn no quá, cho ít thì lại sợ bé đói.
4) Hạt của hãng ANf mình ngâm trong nước khoảng bao lâu thì vừa ăn ạ?
5) Bé nhà mình cứ ăn xong là lăn ra ngủ. Mình muốn chơi với bé mà mỗi khi gọi bé lại thì cứ chui rút vào người mình rồi lại bắt đầu lim dim. Mình ko biết như vậy bé có bị gọi là thụ động hay ko, hay chó con nào cũg ngủ hoài như vậy?

One_more_night

Active Member
Cún mà cứ ru rú nằm 1 chổ là không ổn đâu bạn.Bạn nên theo dõi chích vắcxin 7 bệnh cho em nó đủ 3 lần. Chó nhỏ nên ít tắm,thức ăn nên mua hạt Mini Royal,ngâm nước cho đến khi hạt nở ra ( đổ nước đi ) cho bé ăn.
Có thể cho ăn thêm xúc xích heo cắt hạt lựu
Không cho uống sữa bậy bạ, vì ruột chó nhỏ rất nhạy cảm,nên cho bé ra khu vực sạch sẽ ( như sân thượng nhà bạn chẳng hạn) để bé chạy nhảy, tắm nắng.
Tinny nặng nhất chỉ 2kg , còn toy thì không giới hạn,bé nhà mình đang nuôi là bố mẹ đều tiny,nhưng do bé bị viêm ruột lúc bé,nên đang cho ăn rất nhiều hiện tại bé đã 5 tháng tuổi và 1.5kg :v
Mà thật ra cân nặng của bé chỉ quan trọng nếu bạn đang có ý định kinh doanh với bé này ,còn không thì cứ cho ăn đầy đủ đi
Thật ra mấy người bán cún hay dặn bạn cho ăn ít thôi, vì có khi trước đó họ đã chích thuốc nên sợ cho ăn nhiều nôn ói,bạn cứ cho ăn tầm 30 hột 1 lần, ăn 3 lần 1 ngày.
Nếu bé có biểu hiện mặt nhiều ghèn,buồn buồn,hay thích ra khu vực có nước nằm,là bé bệnh rồi đấy.
Tối bạn nên giữ ấm cho cún,không nên để lông bị ướt.hạn chế cho bé tiếp xúc với các cún khác.

Yuugata

Từ lúc mua về mình chưa tắm cho bé lần nào và nuôi trog nhà. Ban ngày mình thả bé ra phòng có đặt miếng thảm thì bé cứ chạy ra sàn gạch nằm, ko biết là bé nóng quá hay sao ạ? Còn buổi tối mình nhốt vào chuồng cũg có trải thảm, nhưng mà tối hôm qua có để khay nước vào chuồng cho bé uống, sáng nay dậy thấy chân bé ướt hết thì mới phát hiện là bé nó đạp lên cái khay nước :( Ko biết bé có bị cảm lạnh hay gì ko
Bé mới chích mũi 7 bệnh lần 1 ngày 19/3 ạ :(
Vậy mình nên đem đi khám BSTY liền ạ?

One_more_night

Active Member
Từ lúc mua về mình chưa tắm cho bé lần nào và nuôi trog nhà. Ban ngày mình thả bé ra phòng có đặt miếng thảm thì bé cứ chạy ra sàn gạch nằm, ko biết là bé nóng quá hay sao ạ? Còn buổi tối mình nhốt vào chuồng cũg có trải thảm, nhưng mà tối hôm qua có để khay nước vào chuồng cho bé uống, sáng nay dậy thấy chân bé ướt hết thì mới phát hiện là bé nó đạp lên cái khay nước :( Ko biết bé có bị cảm lạnh hay gì ko
Bé mới chích mũi 7 bệnh lần 1 ngày 19/3 ạ :(
Vậy mình nên đem đi khám BSTY liền ạ?
Chó mà thích nằm chổ mát là bình thường,nhưng cũng đôi khi là do nó sốt, bạn mua cún ở đâu, có uy tín ko vậy.Nuôi cún từ lần chích 1 đến lần chích 2 là khó nhất đó.Bạn đem cún lên bác sĩ Khánh,hoặc Sơn khám cho bé thử.Tốn không bao nhiêu tiền,nhưng yên tâm,cứ nói bác sĩ là cún bạn mệt mỏi,lười hoạt động.thích nằm chổ lạnh.cún ở tuổi đó phải sủa nhiều,chạy nhảy phá phách lắm,nó rù rù là có vấn đề rồi.Đem khám đi bạn,cẩn tắc vô áy náy

Yuugata

Bé mình mua bên Hcm-pet ở Trần quang diệu Q3 ý, bên đo cũg có giới thiệu mình bs Khánh ở Đien biên phủ. Có bảo hành sk 1 tháng nữa
Nhốt chuồng nó cũng sủa dữ lắm, mà thả ra là hết, bé nó ngứa răng hay cắn này nọ rồi đeo theo mình, đeo đc rồi rút vô mình nằm ngủ, chứ ít thấy chạy nhảy lung tung :(

One_more_night

Active Member
Bé mình mua bên Hcm-pet ở Trần quang diệu Q3 ý, bên đo cũg có giới thiệu mình bs Khánh ở Đien biên phủ. Có bảo hành sk 1 tháng nữa
Nhốt chuồng nó cũng sủa dữ lắm, mà thả ra là hết, bé nó ngứa răng hay cắn này nọ rồi đeo theo mình, đeo đc rồi rút vô mình nằm ngủ, chứ ít thấy chạy nhảy lung tung :(
Chó nhỏ bị nhốt bao giờ nó cũng sủa nhiều như vậy,sau này bạn giành ra 1 ngày thứ 7,chủ nhật, nhốt bé 24/24 là bé sẽ quen dần và chịu ở trong chuồng ! Bé đi phân thế nào ? ,bạn thả nó ra thì nó có chạy ra chổ có nước không ? ,bạn xem người bé có nổi các hạt như mụn đỏ,hạch không ?
Bạn nên cho cún tắm nắng 1 chút, chứ đừng có ôm bế suốt.
Rảnh thi đưa bé đi khám tổng quát thử !
Không liên quan , nhưng mình cũng là 1 thành viên bên webtretho : 1 bà mẹ thấy con bị nóng,hay nằm,cứ nghĩ con nó sốt nhẹ,mua thuốc về tự cho con uống,ai ngờ em nó sùi bọt mép ra mới tóa hỏa đưa đi bệnh viện,đăng lên nói ân hận này nọ.Lười thì nhận hậu quả liền,tốt nhất bạn rảnh thì bế bé qua khám,không bệnh thì đem về, chứ ở đó đoán già đoán non thì sau này phiền đó !

Yuugata

Cám ơn bạn nhiều. Mình đã mang bé đi bs Khánh khám và bé ko bị gì hết ^^ BS nói bé còn nhỏ nên ngủ ngày nhiều với ăn hơi dư đạm thôi ạ :D BS tốt với nhiệt tình ko lấy tiền khám luôn ^^