• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

tại sao chó nhà mình chết :((

p3oxynh

YTC Developer
Hôm 30/7 vừa mua 1 em chihuahua khoảng 2 tháng tuổi, đã ăn đc cháo, lần đầu nuôi chihuahua chẳng có tí kinh nghiệm nào... Mua về hôm đầu tiên e nó ngoan, ăn rồi ngủ. Đến sáng hôm thứ 2 tự nhiên không ăn uống gì. Mang đến nhà bán cho mình thì chó bị nằm đơ ra, hàm cứng, sùi bọt mép, có co giật . Chủ bán chó bảo mình để lại theo dõi. Trưa mình gọi lại, người ta kêu chó bị cảm, không sao đâu. Đến tối qua thăm thì nghe tin em nó chết rồi . Mình chẳng có kinh nghiệm không biết thế là chó bị sao.... Mình chăm sóc rất chu đáo, thế mà em nó bị như thế.... Xin ai có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình. Muốn nuôi lại chihuahua quá... Nhưng lại sợ....... Ai biết chỗ bán chihuahua tin cậy cũng giới thiệu mình nhé ....
Đây là 1 số hình của bé June lúc mới về vs mình :(

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
kN mua bán nè bạn nên tìm hiểu cách chăm sóc một loại chó nào đó bạn mún mua rồi hẳng mua nó mất công em nó chết tội nghiệp . sao bạn không cho nó một cái gì đó để đắp ??? cái khăn cũng đc mà . em ấy chết tội thật chia bùn nhé

bstythu

Member
bạn ơi có đủ cả mà ... nhưng chả biết sao nó thế ý :(

Nhìn ảnh Cún bạn hơi non tháng.
Cún là chó mua về đã bị nhiễm bệnh Vi rus.
Chó nhập từ Trung Quốc về Vn dễ bị ngã nước ( giảm sức đề kháng do không hợp khí hậu thổ nhưỡng...)
Bệnh như bạn miêu tả có thể là Care thể ruột cấp và thần kinh tỷ lệ chết 99%( nếu không tiêm phòng).
Rút kinh nghiệm lần sau:
Không nên mua chó ko rõ nguồn gốc, nhất là chó Tầu.
Mua chó già ngày.
Mua chó đã tiêm chủng...
Chó bạn chết không pải do bạn không biết chăm sóc.

p3oxynh

YTC Developer
Nhưng chủ bán cho rằng mình làm rơi chó , bảo mình k biết cách chăm sóc và nói cả đàn vẫn khỏe. Có bao giờ bệnh chỉ tồn tại ở 1 con của mình k :(

dragon82

Mr. Dogs Lover
Nhưng chủ bán cho rằng mình làm rơi chó , bảo mình k biết cách chăm sóc và nói cả đàn vẫn khỏe. Có bao giờ bệnh chỉ tồn tại ở 1 con của mình k :(

Giống bé như thế này, bạn lại chưa có kinh nghiệm thì tốt nhất lần sau mua con tầm 5th tuổi trở lên cho yên tâm, như vậy thì chăm sóc sẽ dễ hơn và sức đề kháng của chó cũng đảm bảo hơn
Quan trọng nhất: chó phải được tiêm phòng đầy đủ rồi nhé :143163ljogging:

bstythu

Member

Tất nhiên họ bán chó cho bạn thì họ pải nói thế, không lẽ nhận là bán chó bệnh cho bạn.
Rút kinh nghiệm lần sau thôi.

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mình nghĩ chắc bạn mua chó ở chỗ ko đáng tin cậy rùi, chắc lại chõ Trung Quốc, chó bị bệnh sẵn đấy. Thấy chó chết, người ta mới đổ lỗi cho bạn ko biết nuôi thôi. Đúng là vừa căp cướp vừa la làng. Lần sau bạn nên tìm hiểu rõ nguồn gốc chó và nơi bán

cunbong

YTC Developer
Hôm 30/7 vừa mua 1 em chihuahua khoảng 2 tháng tuổi, đã ăn đc cháo, lần đầu nuôi chihuahua chẳng có tí kinh nghiệm nào... Mua về hôm đầu tiên e nó ngoan, ăn rồi ngủ. Đến sáng hôm thứ 2 tự nhiên không ăn uống gì. Mang đến nhà bán cho mình thì chó bị nằm đơ ra, hàm cứng, sùi bọt mép, có co giật . Chủ bán chó bảo mình để lại theo dõi. Trưa mình gọi lại, người ta kêu chó bị cảm, không sao đâu. Đến tối qua thăm thì nghe tin em nó chết rồi . Mình chẳng có kinh nghiệm không biết thế là chó bị sao.... Mình chăm sóc rất chu đáo, thế mà em nó bị như thế.... Xin ai có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình. Muốn nuôi lại chihuahua quá... Nhưng lại sợ....... Ai biết chỗ bán chihuahua tin cậy cũng giới thiệu mình nhé ....

triệu chứng hơi giống bị dại ah

tra tra

T.Viên Năng Động
không phải dại, đấy là cún bị trúng gió đó bạn!! Nhà bạn mình và ngay cả mình, cún rất khỏe đã tiêm phòng đấy đủ mua ở Bảo Sinh rất uy tín. Nhưng về bị trúng gió và triệu trứng sùi bọt mép y như thế này, và bé đã ra đi!!! Nhất là chó con rất dễ bị. Bạn đừng tự trách mình, bạn đã cố gắng hết mình và chăm sóc bé thực sự tốt.

huongchau

YTC Developer
mình thấy ảnh em ý bé quá có lẽ chưa thích nghi được khí hậu và bé nên sức đề kháng yếu nên mua em nào lớn hơn 1 chút bạn ạ.chia buồn với bạn

cloe_14723

:) :07: :07: Em pé xinh quá
Pé còn chưa dứt sữa :)
Mong những người buôn bán chó nói riêng cũng như buôn bán pet nói chung hãy có lương tâm một chút :khoc_nhung_ko_chiu_thua: :143163ljogging: :143163ljogging: :sadcorner: :D :D
Chia bùn cùng bạn :D

hài nhìn chú chó con gầy guộc như thế chắc là bị bệnh về đường ruột rồi!bạn phải phát hiện ra bằng mắt thường chứ!chắc nó bị dạ dày cấp tính giai đoạn cuối mà bạn thì lại xui xẻo mua ngay phải e nó.về hôm đầu nó ăn chỉ là quá đói thì ăn rồi nằm ngủ trong tâm trạng mệt mỏi chứ k phải ăn ngon ngủ ngoan như bạn nghĩ đâu.hoặc cũng có thể do nơi bạn mua chó k đảm bảo chất lượng.thôi mỗi lần vấp ngã là 1 lần khôn,coi như tiền học khôn vậy!!lần sau thì bạn nên tìm hiểu kỹ trc khi mua pet cưng nhé.......tốt nhất là đi mua có nhìu người cho đỡ bỡ ngỡ bị lái chó lừa.bh lắm kẻ bất nhân lắm.k từ thủ đoạn nào để kiếm tiền đâu....... cho nên người tiêu dùng phải tỉnh táo để đỡ rơi vào trường hợp như của bạn..

khaiminhhanoi

T.Viên Năng Động
nhìn mắt em này là thấy yếu và non rồi, bạn chú ý với những giống chó nhỏ nên mua con nào già tháng, đừng mua loại mới cai sữa
thêm nữa là nếu là chó gửi từ xa về thì nên theo dõi, thậm chí gửi ở nhà bán khoảng 1 đến 2 tuần (đương nhiên giá cao hơn nhưng chắc ăn)

traisaigon05

♥♥♥♥ TSG ♥♥♥♥
khổ thân có thể là bị chích thuốc sung chăng vs khi về thì bắt đầu phát bệnh ra nghe bạn tả như vậy thứ nhất là bị thay đổi nơi sống đột ngột vs co giựt như zạ là care ăn lên tới não rồi chứ hk có vụ rớt đâu

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Chia buồn với bạn ....lần sau tìn chỗ đáng tin cậy và uy tín hơn bạn nhé

minie.love

T.Viên Năng Động
bé xinh wa' :( chia buồn zới bạn nhé ... lần sau nên mua bé nhà bạn nào có chó đẻ ý ^^~ như vậy sẽ yên tâm hơn

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★

Chia buồn với bạn luôn,lần sau nuôi phải tham khảo kỹ cách chăm sóc chú nha

Một số chú ý khi nuôi chó mới mua về

Khi bạn mang một chú chó về nhà tức là bạn đã thay đổi điều kiện môi trường sống của chúng, từ đó chúng rất dễ bị stress. Đây cũng chính là một trong những nguyên nhân làm cho chó bị nhiễm bệnh. Để hạn chế khả năng nhiễm bệnh chó chó mới mang về ta cần làm một số công việc sau:
- Không tắm cho chó ngay. Điều này dễ làm chó bị cảm lạnh và viêm đường hô hấp.
- Không cho chó ăn trứng, mỡ, sữa cá, xương, đồ ăn tanh vì với chó con đường tiêu hoá chưa thực sự hoàn thiện nên khi ăn những thức ăn này rất dễ làm chó bị rối loạn tiêu hoá dẫn đến viêm ruột.
- Nên để chó nơi khô ráo, thoáng mát vùa hè. Kín gió ấm ápvề mùa đông.
- Sau khi nuôi chó được một tuần mà không có các biểu hiện sau đây: ho, ho hắt xì hơi, chảy nhiều nước mũi, phân lỏng, phân nát thì bạn nên mang chó tới phòng khám thú y để tiêm phòng. Hiện nay tại phòng khám của chúng tôi có hai loại vacxin là vacxin 5 bệnh và 7 bệnh nhập từ Mỹ.