• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa núi vàng...Sa nhân...Rùa lá...

minhdeyeutyham

Em mới tìm hiễu về rùa trên mạng thấy kết 3 e này nhất...mong mọi ng chĩ giáo dùm..
  • Em mới nuôi rùa thì nên nuoi em nào..
  • Trong 3 em này thì em nào nuoi trên cạn hoàn toàn(ko cần cho xuống nước bơi)..
  • Em nào hiền nhất(có thễ bắc ra chơi)..
  • Chúng ăn gì,có khỏe không(ít bệnh)
  • Chuồng thì nên thiết kế ra sao..có thể nuôi chung 3 loai này 1 chuồng dc. ko
  • Và cuối cùng là giá ra sao (size baby dưới 10cm)..và nơi mua ỡ HCM..
Thank các pac'..nhờ tư vấn dùm em.

minhdeyeutyham

Cho hõi thêm là rùa lá và sa nhân thì nhưng thế nào....
  • Ăn uống ra sao
  • Có dễ nuôi ko(sống dai ko)
  • sống hoàn toàn trên cạn lun ak.(ko cần cho xuống nuoc bơi)
  • bắt ra chơi đc ko...
Hỏi hơi nhiều men mới xin đừng ném đá...

nhangak

Turquoise Member
Cho hõi thêm là rùa lá và sa nhân thì nhưng thế nào....
  • Ăn uống ra sao
  • Có dễ nuôi ko(sống dai ko)
  • sống hoàn toàn trên cạn lun ak.(ko cần cho xuống nuoc bơi)
  • bắt ra chơi đc ko...
Hỏi hơi nhiều men mới xin đừng ném đá...

Tui biết ít nhiều về sa nhân:
-Ăn trái cây(chuối,cà chua,xoài,quýt,thanh long),uống nước bình thường hoặc cho ăn quả nào mọng nước ý(quýt,cam)
-Sống dai
-Con này mùa hè cứ cho máng nước vào chuồng cho mát(thích thì nó bò vào tắm)
-Đương nhiên rùi :D

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Thật ra rùa Việt Nam khá dễ nuôi. Trừ 3g và núi viền. Còn lại rất đễ nuôi. Tùy theo đặc tính cạn hay nước mà thức ăn chỗ ở và môi trường ( cạn hay nước) mà thiết kế cho phù hợp.
Rùa lá cũng tựa như mấy loại rùa cạn. Chúng thích ăn rau, củ, trái cây, trùng (giun),
Rùa là loài sống dai nhất nhì trên trái đất
Hoàn toàn sống trên cạn
Bắt ra chơi rất bình thường. Thời gian đầu chơi trong 5-10 phút, sau này khi thân quen mùi và người thì chơi nhiều hơn và cho ăn ngay lúc chơi

kdcty2k

YTC Developer
con rùa sa nhân nhà mình ít chịu ăn hoa quả. gần đây mình cho nó ăn ốc (loại người ăn dc ak. :D ). mỗi lần ăn được 3-4 con. như vậy là có nhìu quá hok????có nên cho ăn ốc trong thời gian dài như vậy hok?????khi có bài trả lời thì các bạn có thể pm cho mình theo yahoo: kedanhcaptinhyeu2000 nha.hj.thank các bạn....

nhangak

Turquoise Member
con rùa sa nhân nhà mình ít chịu ăn hoa quả. gần đây mình cho nó ăn ốc (loại người ăn dc ak. :D ). mỗi lần ăn được 3-4 con. như vậy là có nhìu quá hok????có nên cho ăn ốc trong thời gian dài như vậy hok?????khi có bài trả lời thì các bạn có thể pm cho mình theo yahoo: kedanhcaptinhyeu2000 nha.hj.thank các bạn....

Không nên cho ăn ốc quá nhiều,bạn hãy thử cho ăn chuối,xoài,cà chua,quýt.

Bobeouuu

T.Viên Năng Động

Cho ăn thịt nó dữ lắm. lâu lâu cho em nó ti tí để đủ chất thôi :sad:.

hactu96

T.Viên Năng Động
mình khuyên bạn nên chọn rùa núi vàng
t1" rùa núi vàng là loài ăn chay là chính , nên tiền thức ăn khá dễ dàng
t2: nó có 1 lớp mai khá chắc , chịu dk nhiều va đập và sức chống chịu tốt
t3: giá loại này cũng ko quá mắc , mà lại sống trên cạn hoàn toàn . Ở việt nam chỉ có 2 loại rùa là rùa cạn chuẩn . Đó là núi vàng và núi viền .

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Tốt nhất đừng nuôi núi viền. Núi vàng thì được. Núi viền khó nuôi. Điều khiện hoàn toàn phải tự nhiên. Mai nó mỏng. Yếm mềm và yếu. Loại này chịu va đập kém lại khó nuôi. Bạn nào có kinh nghiệm và khả năng thiết kế như tự nhiên hãy nuôi.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Tốt nhất đừng nuôi núi viền. Núi vàng thì được. Núi viền khó nuôi. Điều khiện hoàn toàn phải tự nhiên. Mai nó mỏng. Yếm mềm và yếu. Loại này chịu va đập kém lại khó nuôi. Bạn nào có kinh nghiệm và khả năng thiết kế như tự nhiên hãy nuôi.

Đồng ý với ý kiến của bác. Rùa núi vàng dễ nuôi chứ núi viền thì khó nuôi hơn. Mà tốt nhất, nếu nuôi ko quen, ko chuyên thì nuôi núi vàng đi :bye:

aoaomuarao

YTC Developer
Mình nge nói hình như rùa sa nhân với rùa lá nuôi trong miền nam khó sống hơn ngoài bắc, mà lại khó kiếm để nuôi nữa. Núi vàng là hợp lí rồi