• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

rùa núi vàng không chịu ăn...

Yeu_rua119221

em mới mua 1 chú rùa ở chợ rau về.em xem trên trang web nhà mình thì được biết là rùa núi vàng.nhưng không hiểu sao từ hôm mua về đến giờ rùa nhà em không chịu ăn. em đã thử cho ăn sà lách,rau cải,cà chua nhưng nó không chịu ăn.mọi hoạt động của nó rất bình thường ngoài việc hay rúc vào chỗ tối.tối đi ngủ đúng giờ,ngày nào cũng sưởi ấm.cho nó uống nước thì uống tùm tũm ý. khổ cái nó không chịu ăn, ai có thể giúp em được không,càng nhanh càng tốt. :143163ljogging:

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Bạn ơi đừng quá bận tâm lo xa ma hao tâm tổn ích. Rùa bạn về nhà mới nên chưa quen hơi và mùi trong nhà nên thế đó. Bạn cứ cho chú nó uống nước đầy đủ, thức ăn thì 2 ngày để 1 lần. Dần dần nó sẽ ăn thôi. Hồi trước mình cũng mua về lúc đầu nó cũng thế( chắc nó ngại :)). Còn trường hợp thứ 2 rùa bị bệnh thì bạn phải xem chân, đầu, mai xem chú nó có dấu hiệu nào không?? Hay bạn up ảnh lên cho anh em trong diễn đàn nhìn mà góp ý. Chứ bạn mới nuôi rùa không nhận biết được đâu. Bạn nuôi phải để ý cả chế độ ăn nghỉ của chú rùa nữa nhé. Cũng không khó lắm đâu

Yeu_rua119221

cảm ơn anh rất nhiều.hôm nay nó đã chịu ăn dưa hấu rồi anh à :) à anh ơi em hỏi : mắt rùa hơi ướt có phải rùa bị bệnh không anh?

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Chà, bạn nói mắt hơi ướt mình thấy khó trả lời quá. Quan trong là hơi ướt thế nào kìa. Tại rùa mắt phải hơi ướt chứ. Nếu khô sao chúng chớp mở mi mắt được.Bạn có thể nói rõ hơn được không??. Ví dụ như mắt nó có ghèn, mủ, có bị đóng cục ở mắt không, nước mắt nó chảy nhiều không,có nhớt nhớt không). Bạn chụp hình lên được không. Còn không được bạn nên mua 1 chai thuốc nhỏ mắt ( dùng cho người cũng được, chỉ mua thuốc dùng sát trùng chữa đau mắt thôi nhen) tra vào mắt nó xem thế nào (yên tâm vì chúng hoàn toàn không có hại cho rùa của bạn)

hactu96

T.Viên Năng Động
Bạn ơi đừng quá bận tâm lo xa ma hao tâm tổn ích. Rùa bạn về nhà mới nên chưa quen hơi và mùi trong nhà nên thế đó. Bạn cứ cho chú nó uống nước đầy đủ, thức ăn thì 2 ngày để 1 lần. Dần dần nó sẽ ăn thôi. Hồi trước mình cũng mua về lúc đầu nó cũng thế( chắc nó ngại :)). Còn trường hợp thứ 2 rùa bị bệnh thì bạn phải xem chân, đầu, mai xem chú nó có dấu hiệu nào không?? Hay bạn up ảnh lên cho anh em trong diễn đàn nhìn mà góp ý. Chứ bạn mới nuôi rùa không nhận biết được đâu. Bạn nuôi phải để ý cả chế độ ăn nghỉ của chú rùa nữa nhé. Cũng không khó lắm đâu

xem chân đầu mai cũng là 1 phần thôi bạn ơi , rùa mà bị bệnh bên trong nội tạng thì chỉ có chờ chết

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Thì đó là cách xem bên ngoài. chứ bạn đòi hỏi cao quá chắc phải đem đi chụp X-Quang hay chụp city rồi ^_^. Bạn đòi hỏi cao quá :)

Yeu_rua119221

anh ơi cho em hỏi: tại sao nó không chịu ăn gì ngoài dưa hấu ra vậy? em thử cho ăn rau như các anh trên diễn đàn thì không thấy nó ăn gì cả? liệu em có nên bỏ đói nó rồi mới cho ăn không? có điều kiện em sẽ chụp hình em nó cho các bác xem.
:)

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Chú cứ lo xa. Không cần phải xoắn. rùa có thể nhịn ăn 2 tháng mà. Nhưng làm vậy cũng tội chú nó. Bậy giờ chú cứ từ từ. Không việc gì phải gấp hết. Chú không nghe dục tốc bất đạt ah??. có thể rùa chú đang khát nước đấy (nước bạn nên phơi nắng hay khuấy cho bớt mùi clo nhen). Bạn đừng quá lo lắng. mà bạn để rùa ở đâu thế. có cho chú nó uống nước đầy đủ không. bạn nên tìm hiểu kĩ mấy vấn đề này : chế độ ăn uống, nghỉ ngơi, thiết kế chỗ ở (ăn, uống) Bạn phải tạo điều kiện tốt nhất cho chú rùa sao cho nó ăn dễ mà uống cũng dễ.còn vấn đề nó thích ăn dưa hấu vì chắc nó thiếu nghiêm trọng vitamin A rồi. Bạn cứ cho ăn dưa hấu chán đi. Từ từ nó cũng sẽ ăn mấy thứ khác thôi.

kuz4iluv

YTC Developer
nếu bạn có thể đút đc cho e nó ăn rồi thì có thêm 1 cách nữa,khi đag đút cho e nó ăn 1 nửa miếng dưa mà bạn đút thì dừng lại,rồi cầm mấy lá rau giơ trước mặt e nó,đag đà ăn đảm bảo nó sẽ ngoạm ngay,hoặc là trộn salad cho e nó bằng thái nhỏ rau và các loại rau củ quả khác trộn lẫn với nhau cho vào đĩa rồi để trong chuồng của e nó.
Chúc pet của bạn luôn khỏe
Thân.

Yeu_rua119221

như vậy rùa thiếu gì nó sẽ tự biết cách tìm thức ăn phù hợp hả anh? anh có thể cho em list thức ăn phù hợp với giai đoạn phát triển của rùa được không anh? à hôm nay em phát hiện ra chú rùa nhà em là rùa đực. liệu em có nên mua 1 bạn rùa cái về không anh? hiện tại em nuôi rùa như bạn mình vậy. em đút cho nó ăn,cho nó uống, sưởi ấm bằng đèn học :th_haha_hammer: ngủ trong hộp. ngoài ra thi thoảng em cho ra ngoài đi vài đường cat walk :Onion13: nhìn yêu lắm, nuôi như vậy có được không các anh? em thực sư mong nó làm bạn với mình :143163ljogging:

divino

Nuôi thế thì thực sự rất khổ con rùa :th_haha_hammer: bạn nên cho nó ở 1 không gian rộng rãi 1 chút :143163ljogging: và tốt nhất là để nó tự nhiên.

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Có chắc không đó bác. Hồi trước em làm thế mà rùa em nó giận bỏ đi không thèm ăn kìa. Nó đang ngon miệng mà bác làm vậy nó giận thật đấy. Rùa nhà em là thế chứ không biết rùa nhà các bác thế nào. Bởi vậy em rút ra 1 điều là cho ăn mỗi thứ 1 ít, giờ em nuôi 3 chú nên cho ăn thả cửa. Bữa qua cho 3 con ăn chung 1 trái chuối thì 1 thằng lớn và 1 nhỏ cắn nhau chí chóe đành phải tách thằng lớn ra. Chứ tách thằng bé nó giận bỏ ăn nữa. mà bạn ơi, Rùa thích ăn những thứ có chứa nhiều nước nên đừng quá lo lắng. bạn nên tập cho nó uống nước bằng cách bỏ nó vào chậu nước ngâm mình, mực nước vừa phải thôi nha( vì nhà mình có 1 em rất ít uống nước nên mình hay làm vậy, còn 2 chú kia uống nước như hạm)tùy theo tính cách mỗi con mà phải chiều nó thôi. Chúc pet nhà bạn luôn khỏe mạnh mau lớn

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
như vậy rùa thiếu gì nó sẽ tự biết cách tìm thức ăn phù hợp hả anh? anh có thể cho em list thức ăn phù hợp với giai đoạn phát triển của rùa được không anh? à hôm nay em phát hiện ra chú rùa nhà em là rùa đực. liệu em có nên mua 1 bạn rùa cái về không anh? hiện tại em nuôi rùa như bạn mình vậy. em đút cho nó ăn,cho nó uống, sưởi ấm bằng đèn học :th_haha_hammer: ngủ trong hộp. ngoài ra thi thoảng em cho ra ngoài đi vài đường cat walk :Onion13: nhìn yêu lắm, nuôi như vậy có được không các anh? em thực sư mong nó làm bạn với mình :143163ljogging:

bạn ơi. Nếu rùa bạn ở ngoài tự nhiên thì nó sẽ tìm được những thứ nó thiếu. Chứ nếu bạn nuôi nhân tạo như thế chúng lấy đâu ra mà bổ sung. thứ 1 là bạn nên tìm hiểu trong diễn đàn xem thức ăn của rùa và chế độ sinh hoạt. Còn thức ăn bạn phải biết tính toán. Ví dụ như không cho ăn 1 loại mà cho ăn nhiều loại. Những thứ nào có mùi thơm, chín, nhiều nước là nó khoái. nhưng như thế không đủ vitamin, canxi và 1 số khoáng chất, Vi thế mà bạn cần cho ăn một số loại thức ăn giàu canxi và vitamin (mà rùa bạn kém ăn quá nên khó biết được những loại nào thích hợp cho nó). Nhưng bạn nên có chế độ ăn gồm rau, củ, quả, thịt. đừng cho ăn thịt nhiều quá 1 tháng 1 miếng nhỏ thôi.

jiraja

anh ơi cho em hỏi:
- Nhà em có một cô rùa núi vàng( có đốm đen) đã đẻ 2 lần. Lần 1 thì 1 quả trứng, lần 2 2 quả.Lần 1 thì bt nhưng lần 2 thì sau khi đẻ lại bỏ ăn:frozesweat::45_002:.Vậy rùa nhà em bị sao và phiền anh chỉ em cách khắc phục!Em xin cám ơn trước!(cần câu trả lời gấp:47::38: vì cô nàng đã bỏ ăn 3 ngày nay rùi :(156::07::4_002::37::4_002:
anh bấm rùa núi vàng là sẽ có ảnh em up lên ko được

Last edited: