• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa sa nhân max size nàu vàng mắt đỏ nè ^^

Status
Không mở trả lời sau này.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Sa nhân size 17cm thì chỉ gọi là trưởng thành, chưa phải là max size. 15cm - 17cm mới gọi là max size đối với rùa lá thôi. Còn hầu như sa nhân miền Bắc đều có màu mắt đỏ và mai màu vàng cả. Rùa sa nhân ở miền núi phía Bắc, còn gọi là hộp híp. Tại vì yếm của chúng có thể đóng hộp được, nhưng không khép kín được như HTV hay rùa nắp, nên mới gọi là hộp híp. :)

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Con này thì không còn gì để chê đâu bạn. Mắt đỏ, mai vàng sáng. Chuẩn trong họ sa nhân rồi đấy

lazymen

T.Viên Năng Động
:D thks 2 bạn ......................................................... con Sa Nhân này còn gọi là rùa đá đó :D nắp của nó chỉ đóng phần trên thôi nhưng ko đóng hoàn toàn do bản lề ngang bụng, em nó rất dạn, nay ăn hết cả đống tép @.@

lazymen

T.Viên Năng Động
con này độc đó bạn à :) nhưng con này là sa nhân miền trung, bắt ở đâu thì nói ở đó nhé :)

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Đính chính lại bé này là sa nhân miền Bắc. Có rất nhiều ở vùng núi Tam Đảo - Vĩnh Phúc (nhà bác Diệu, vô nhà bác thì ngộp trong vườn đủ các loại rùa to, nhỏ, lớn bé), Chợ Đồn - Bắc Cạn (nhà chị Trinh), Na rì - Bắc Cạn (dân đi rừng ở đây chuyên giao hàng cho 1 người quen), Tuyên Quang, Nam Định (trước kia hay đi dòm ngó hàng từ đây).
Đây là 1 đứa size 16cm (do góc chụp) nhưng trong diễn đàn có 1 số người ở Hà Nội đã qua nhà và dòm thấy. ^^ (May là còn 1 hình ở trên mạng, do đang ở trong SG, dữ liệu để ở trong laptop ở Hà Nội)

lazymen

T.Viên Năng Động
Đính chính lại bé này là sa nhân miền Bắc. Có rất nhiều ở vùng núi Tam Đảo - Vĩnh Phúc (nhà bác Diệu, vô nhà bác thì ngộp trong vườn đủ các loại rùa to, nhỏ, lớn bé), Chợ Đồn - Bắc Cạn (nhà chị Trinh), Na rì - Bắc Cạn (dân đi rừng ở đây chuyên giao hàng cho 1 người quen), Tuyên Quang, Nam Định (trước kia hay đi dòm ngó hàng từ đây).
Đây là 1 đứa size 16cm (do góc chụp) nhưng trong diễn đàn có 1 số người ở Hà Nội đã qua nhà và dòm thấy. ^^ (May là còn 1 hình ở trên mạng, do đang ở trong SG, dữ liệu để ở trong laptop ở Hà Nội)

ko có rùa 25 cm nặng 1 ki 5 hở chị ?

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@lazymen: Ở trên Vĩnh Phúc, Bắc Cạn toàn là rừng rú, người ta đi Easup bắt làm gì hả em :). Tháng sau về Hà Nội, chị sẽ lấy ảnh ở laptop cho em xem tận mắt bé rùa đó nhé :)

kaka7una

YTC Developer
Easup là 1 huyện của tỉnh ĐakLak phải không bạn??? ngta không biết nên toàn search google nơi ở và vùng phân bố của rùa rồi lên mạng chỉ đại, nói đại thôi, bạn lazymen đừng để bụng làm gì!!! không phải cái gì trên google cũng đúng đâu bạn ạ!!! :157:

BeeBoo

T.Viên Năng Động
bình tĩnh đi .... thú rừng thiên nhiên thì ai thấy ở đâu thì nói ở đó thôi ... cãi làm gì ..... có thể thiên nhiên hoặc cũng có thể là được thả lại về rừng nên nó có mặt tại điểm đó thôi ...... mấy bác thảo luận không nên căng thẳng quá ...... !!!

lazymen

T.Viên Năng Động
ko sao, vấn đề là size 17 quả thực mới là size trưởng thành sinh sản, chưa phải max size thôi, còn con này đi rừng bắt được mà, chắc chắn ko phải miền Bắc nên mình mới dám mạnh mồm v :D

Status
Không mở trả lời sau này.