• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Những cách dạy chó ntn có nên hay không?

Mình mới ẳm 1 bé Bắc Kinh về nhà ( em 2 tháng rồi ) :Onion38: ... em nó ngoan lắm mới chuyển nhà mà k la ko sủa ko rú lun...rất hiếu động chạy giỡn như giặc :155: . Tối ngủ 1 mình cũng ko la. Nhưng mình khổ cái là:
+ Nó hay đi tiểu tùm lum, xung quanh gần chỗ nó ngủ. :go_mo:
+ Mình đã xài biện pháp đo đuôi, lấy nc nước tiểu thấm vào báo rồi đặt vào chỗ mình muốn nó đi nhưng nó vẫn không đi vào cái khay đó. :dead:( lâu lâu mình tét đít nó rùi nó nằm im, có khi mình nhốt vào WC rùi đóng cửa mà em nó la qá nên cũng thả...)
+ Nó ko thích bị xích hay cho nó vào chuồng, chỉ thích ở ngoài, rất dễ ngủ và muốn ngủ mọi chỗ. :ngoi_xom:
*8*8*: Mình cần tư vấn cách nào cho cún mình đi vệ sinh vào cái khay đó đc ko? :hmmm:
Và mình muốn nó đi wc trog nhà tại cái khay đó hay wc cug đc tại mình để nó ngủ gần WC...chứ dắt ra ngoài ko có thời gian..với lại mới chuyển nhà có nên tắm cho ẻm ko..mấy ngày sau thì mới đc tắm. mình tính mua Johnson Baby ko cay mắt tắm cho cún đc ko nhỉ???

E

emnammeo

Guest
Mình ko biết làm thế nào để chó đi vệ sinh vào khay cả. Nhưng bạn có thể dắt nó đi dạo. Vừa khỏe nó vừa khỏe mình mà vừa sạch sẽ :D. Lâu dần theo phản xạ nó sẽ đi vệ sinh mỗi lần đc ra ngoài. Chó nhà mình cũng vậy. Thương lắm. Ở trong nhà là cứ nhịn ko dám đi chờ ra ngoài. Hihi ^^

E

emnammeo

Guest
Bạn để khay vào chuồng cho một ít cát và nhốt nó trong chuồng thử xem nhé. Nó tè đc 1 bãi thì cũng đừng đổ cát đó đi vội. Cứ để đó :D

ngocanhsama

YTC Developer
Mình thấy ko hợp lí chỗ tét đít thui,vì chó nuôi là có kỉ luật-rèn luyện- tình cảm theo thứ tự,ko có trừng phạt-ai xem dog whisper sẽ thấy,làm như vậy khiến việc luyện tập khó khăn hơn .Cách mình thế này nhé đầu tiên bạn lấy hàng rào làm thành 1 khu vực rộng cho bé đi vệ sinh-nó hiệu quả hơn toilet vì bé vẫn thấy đc bên ngoài,có báo trải thành lớp,nc uống thức ăn đồ chơi và gối ngủ của bé-để chắc chắn bé ko tỉu vô gối.Ăn xong dắt cún vào,ngồi cạnh hàng rào chơi với bé-cách này làm bé đỡ thấy tù túng hơn vs có đồ chơi rồi nữa mà sau đó đợi tới khi bé đi tiêu thì mình khen và thưởng,thay lớp trên,cho báo mới nhưng xuống dưới của lớp cũ,sáng dậy làm tương tự là ổn nhưng phải thay khi bẩn ko bé ko chịu vô đâu.Sau đó tầm 1 tuần khi thấy bé ăn xong mà chạy phóc ra chỗ đi vs thì coi như ổn.Bỏ hàng rào đi cho nó dễ chịu.Nhưng hàng rào chỉ đủ cao để bé ko nhảy qua mà chỉ đủ để đứng lên 2 chân sau,đặt 2 chân tr vô thành và thò đầu ra để bạn chơi đùa vuốt ve và thưởng,cao quá cũng ko tốt đâu

mình đã cho cún ra ngoài gần cổng ở rồi. để nó tè rùi dọn đỡ mệt...nhug k hieu sao 2 ngày nay k ăn j` cả chỉ ún nc và ún tí sữa...mình lo quá hik

ngocanhsama

YTC Developer
mình đã cho cún ra ngoài gần cổng ở rồi. để nó tè rùi dọn đỡ mệt...nhug k hieu sao 2 ngày nay k ăn j` cả chỉ ún nc và ún tí sữa...mình lo quá hik

Bé mới 2 tháng hệ miễn dịch còn yếu bạn nuôi ngoài coi chừng mắc bệnh tùm lum đó!Ngoài đấy có khi bé bị cảm,say nắng hay ăn phải gì cũng nên.Bạn cứ cho bé vào nhà nuôi đi,thử cách của mình chưa?Bạn nhốt trong nhà vs để tập cũng đc nhưng phải cho đồ chơi vào để bé phân tâm,mình cũng vào theo và ngồi chơi vài lần đầu để bé quen xong về sau ko cần vô nữa.Dù là chó nhưng bé còn non ,chưa thể nuôi ngoài trời đc,ít nhất cũng phải đợi 5,6 tháng cho cứng cáp lên đã.

ngoài trời cũng k hẳn..cũng giáp với bên ngoài nhưng cũng kín..tại vì nuoi trog nhà nó tè woài hôi lắm...hnay cũng pít nhịn mình dắt ra ngoài thì tè liền cũng ổn rồi...nhưng mới hết sốt xog chưa đc tắm...thấy nó gãi mình cũng thấy tội..k pít khi nào mới cho tắm đc đây. BS kiu hien tại k nen tắm

ngocanhsama

YTC Developer
ngoài trời cũng k hẳn..cũng giáp với bên ngoài nhưng cũng kín..tại vì nuoi trog nhà nó tè woài hôi lắm...hnay cũng pít nhịn mình dắt ra ngoài thì tè liền cũng ổn rồi...nhưng mới hết sốt xog chưa đc tắm...thấy nó gãi mình cũng thấy tội..k pít khi nào mới cho tắm đc đây. BS kiu hien tại k nen tắm

Bạn cho bé dùng rôm loại cho cún có bán ngoài tiệm ý để tắm khô,rắc lên thân rồi dùng lược trải để tầm 5 p-ko rắc lên đầu

E

emnammeo

Guest
À. Mình đi hỏi rồi nhé. Dậy chó đi vệ sinh thế này này. Sau khi cho chó ăn xong bạn nhốt nó vào phòng vệ sinh. Kêu gào hay đòi ra cũng mặc kệ. Khi nào nó đi xong thì bạn cho nó ra. Để nó hiểu là nó phải đi vệ sinh xong mới đc ra. Bạn phải dậy sớm nhé, tầm 3 - 4 tuần cho chắc ăn. Rùi nó sẽ tự đi trong phòng vs thui à :D

Pur.XìMáiÔz:">

A Dog Lover!
Hãy nuôi cho bé có đề kháng :) sau đó bạn mang ra chỗ mà bạn mún nó đi vệ sinh lun ở cột lại :) cho ăn uống r` để dơ và nằm đó khoảng 3 4 ngày r` mang vào nhà là ok:)