• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Nhờ tư vấn nuôi chihuahua trắng !!!!

Iker rolonso

Cho em hỏi chihuahua có biết nghe lời và nghịc ko ạ ??? Trước đây em có nuôi 1 con pug và nó nghịch kinh dị khiến em ko chịu nổi đành phải bán đi , cho em hỏi chihuahua có nghịch như pug ko ạ

Ji Bro

Member
90% là có, chihuahua cũng là giống tăng động mà. Nhiều giống chó không kể kích cỡ lơn nhỏ nhưng có nhiều năng lượng hơn giống chó khác, khi năng lượng không được giải thoát thì chúng nó sinh ra tăng động quậy phá tùm lum là một cách để tiêu hao đi. Bọn này bị cái tật là nhiều con sủa dai kinh khủng nữa.
Nuôi phải những giống chó này cần cho nó đi dạo, chạy nhảy làm trò hay tập thể thao bơi lội nhặt đĩa/bóng thật nhiều thì lúc ở nhà sẽ "mệt" và ngừng quậy phá.

Còn không có thời gian để kham chúng nó thì nên tham khảo các loại ít năng lượng và có vẻ ù lì như chow chow, english bulldog, bắc kinh thuần, shar pei, basset hound.

Ji Bro

Member
phốc hươu (mini pin) và chihuahua đều thuộc tuýp năng động cả, tôi cũng không dám chém giống nào nhiều năng lượng hơn nhau đâu. Phốc sóc (pommenarian) thì đỡ hơn 1 chút.

Mấy giống chó bé này có thể hướng dẫn biết bắt chuột hay mấy con bọ bé bé, người lạ vào thì nó sẽ sủa ầm ĩ lên thôi chứ ít con biết xông vào cắn để chống trộm lắm vì chúng nó không thuộc loại guard dog như rott hay gsd.

Iker rolonso

Thế chihuahua có dễ dạy bảo như fox ko bạn ? Trc mình nuôi một con fox mình dạy nó rồi nó rất ngoan và nghe lời mình , liệu chi huahua có dc như vậy ko ? Mình chỉ sợ nó như con pug dạy mãi vẫn rất bướng ko chịu nghe

Ji Bro

Member
Cái này thì hên xui tùy cá nhân con chó đó thôi, tôi thấy nhiều người dạy được Pug đến nơi đến chốn luôn.