• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

nhật kí gia đình su d'nguyễn <3

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Ừa,, thôi P cứ tiếp tục cho bọn nhóc ngày 2 bữa ăn trộn Smecta men tiêu hóa cho cứng bụng lại vậy. Chắc về VN chưa quen thời tiết, khí hậu, môi trường sống nên bụng yếu. :Onion09: . Mà mèo đực chúng nó khỏe hơn Tr nhỉ. Subom bụng vẫn tốt chẳng bao giờ bị tiêu chảy, mỗi sukai, sumomo& suru là bị tiêu chảy thôi. Nhưng tiêu chảy, vẫn ăn uống bình thường, đi lại chạy nhảy bình thường nên không có gì lo, chắc chưa quen đồ ăn. Muh` P có dám cho ăn gì lạ đâu, mấy bữa đầu còn cho ăn đồ ướt & canin kitten 36 - thấy bị tiêu chảy P giảm ngay xuống chỉ còn canin kitten 36 & uống nước đun sôi để nguội thôi.
Mà Sukai stress cũng đúng Tr ơi.. :sadcorner: cái hôm gặp em ấy bị ướt nhẹp hôi rình đẫm trong nước tiểu P nhìn cũng hoảng hồn.. hix.. ấn tượng xấu với việc vận chuyển các em nó đường xa ghê gớm luôn. :lau_mo_hoi: .. mong là bọn nhóc con mau lành bụng lại. À sukai& sumomo sử dụng cát vệ sinh gỗ hạt to bi giờ không dính chân rồi - P sẽ cho dùng đến khi chân của sukai lành lại & hết bị chảy máu.

boo09 said:
Hem P ui...bên này sukai là đứa hay cào cát sau khi Thia nó đi wc xong áh :lau_mo_hoi: Thia có tật là đi wc xong cái chạy cái vèo , không thèm lắp cát lên gì cả , xong sukai với sura đi wc sau toàn phải lấp cát xong mới bắt đầu tìm chỗ mới đi wc , với lại cũng không có tình trạng dẫm lên...hạt cát dính ở chân thì cũng có , con bé Thia nhà tr cũng thế , đôi khi dính cát ở chân xong chạy qua chạy lại , trèo lên giường cát rơi cả lên giường nên tr mới phải phủ giường lại và mua tấm chùi chân dành cho mèo để ngay trước chậu cát .
Tr nghĩ là do lúc ship về con bé nó bị nhốt chưa kể chưa chắc họ đã để chậu cát cho bé nó đi wc , shock và stress nên đâm ra thay đổi tính nết :sadcorner:
Kiểu này chắc phải tìm hiểu thêm về tính nết mấy đứa mặt tịt này quá...phần lớn mấy nhà nuôi bên này họ hay kêu mấy đứa này bị đần :lau_mo_hoi: mà tr tiếp xúc thấy cũng đâu đến nỗi đâu...cũng nhanh nhẹn và nghe lời , hiểu biết lắm đấy chứ....
Vâng em sẽ thử xem thế nào. :07: mấy em ấy không lấp thì cũng đỡ, hoặc dính cát vào chân thui cũng ko sao, chỉ có cái dính cả chất thải vào - rùi lại dính thêm cát vệ sinh đất sét bentonite, xong mí bị kiểu nhiễm trùng chảy máu chân. :la_bay: Thôi giờ chịu khó mỗi ngày rửa chân 2 lần, dùng cát vệ sinh hạt gỗ to & đợi đến khi chân em nó lành lại rùi tính tiếp. Đúng là mỗi đứa 1 tính.chẹp. chẹp.

Bao Linh 85 said:
Hay là em có bé nào đi vệ sinh ngoan nhất, bít cào bít lấp....thì mỗi lần bé đó đi vs thì mang sumomo và sukai lại cho 2 bé nhìn để có học theo!
P đi công tác cuối tuần này đến giữa tuần sau về. Cũng không cần gửi mấy bé ở chỗ khác, P có nhờ người bên nhà mẹ P chăm giúp rùi. :sleep: mấy hôm P đi là nhất wiết chỉ cho ăn canin khô & uống nước đun sôi để nguội, dọn vệ sinh chậu cát ngày 2 lần - nên cũng dễ, nhà mẹ P giờ đang nuôi subeo nên cũng biết cách dọn dẹp chăm sóc cho mấy đứa nhóc nên P cũng an tâm.

P hay trộn kitten 36 & indoor 27 cho sudo& subom mập ăn - vì 2 đứa nó lớn rùi, thích ăn hạt indoor hạt bự nhai đã miệng. Hi` hi`. Còn mấy đứa nhỏ 4 tháng thì P cho ăn hạt kitten 36 hết.
P bít nhà em My và nhìu nhà ngoài Hà Nội cho ăn Fit, đa số cho mèo trưởng thành hiếu động ăn Fit. Trước có chị mua hàng bên Sumo Pet order mấy bịch Fit share & Persian share & Delicat share mỗi lại 2kg về cho mèo nhà chị ấy ăn thay đổi vị. Nhưng chị ý bảo chúng nó vẫn khoái ăn Fit & Persian hơn, không thích vị của hạt Indoor 27 hay Kitten 36. Tùy khẩu vị mỗi đứa ấy N ơi. Không thì thay vì mua nguyên bao bự N mua 1kg share ấy, về cho mấy đứa ăn thử xem có thích không - lâu lâu đổi vị lạ miệng đỡ ngán :29:

Charlene2801 said:
P đi công tác lâu ko? Mà đi rồi ai lo cho tụi nhỏ? Chắc phải đem gửi hết hả?

Àh P có thử trộn indoor với fit bao giờ chưa? Fit thì dành cho mèo hay hoạt động, chạy nhảy, ăn cái đó chắc cung cấp nhiều năng lượng nhỉ :hmmm:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Haha "nhai đã miệng" P làm N tức cười quá đi :157:
Mà mẹ P cũng chịu khó quá ha. Gặp mẹ N thì có mà mơ. Đi đâu tự kiếm chỗ mà gửi, ko có chuyện qua chăm dùm đâu :sadcorner: Hồi trước lúc còn sống chung với gia đình, N đi đâu phải làm cái bảng "Lịch chăm sóc mèo" dán lên tủ lạnh. Ai cho ăn hay làm gì phải ký vào đó. Vậy mới bảo đảm bé cưng ko bị bỏ rơi :co_y_tuong_xau:
Mà N nghĩ cho tụi nó ăn nhiều loại cũng hay nhỉ. Như vậy tụi nó sẽ ko quen 1 mùi, ko kén ăn. Chắc phải thử phương pháp này sớm thôi :D

Tieu Miu

Hari Purey Cattery
Charlene2801 said:
Haha "nhai đã miệng" P làm N tức cười quá đi :157:
Mà mẹ P cũng chịu khó quá ha. Gặp mẹ N thì có mà mơ. Đi đâu tự kiếm chỗ mà gửi, ko có chuyện qua chăm dùm đâu :sadcorner: Hồi trước lúc còn sống chung với gia đình, N đi đâu phải làm cái bảng "Lịch chăm sóc mèo" dán lên tủ lạnh. Ai cho ăn hay làm gì phải ký vào đó. Vậy mới bảo đảm bé cưng ko bị bỏ rơi :co_y_tuong_xau:
Mà N nghĩ cho tụi nó ăn nhiều loại cũng hay nhỉ. Như vậy tụi nó sẽ ko quen 1 mùi, ko kén ăn. Chắc phải thử phương pháp này sớm thôi :D
Thằng mèo nhà e toàn ăn theo đấy chị ơi :(, bt nó có bgiờ ăn kitten đâu. Bữa pé mèo cái qa ở mấy ngày ăn kitten, ảnh thấy thế ảnh ăn chung lun, e tưởng nó chịu ăn rồi, thế là mua ở nhà chị Ivy 1 kg kitten cho nó. mà Vani về rồi, thế là nó ko ăn, e trộn kitten vs delicat cho nó, mà nó lựa mỗi hạt deli ăn đấy chị ==". Bởi vậy e chẳng bík có phải nó kén ăn hay là lựa hạt to nhai cho sướng miệng như chị Ivy nói ko nữa :ngoi_xom: :ngoi_xom:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Tiểu Miu said:
Thằng mèo nhà e toàn ăn theo đấy chị ơi :(, bt nó có bgiờ ăn kitten đâu. Bữa pé mèo cái qa ở mấy ngày ăn kitten, ảnh thấy thế ảnh ăn chung lun, e tưởng nó chịu ăn rồi, thế là mua ở nhà chị Ivy 1 kg kitten cho nó. mà Vani về rồi, thế là nó ko ăn, e trộn kitten vs delicat cho nó, mà nó lựa mỗi hạt deli ăn đấy chị ==". Bởi vậy e chẳng bík có phải nó kén ăn hay là lựa hạt to nhai cho sướng miệng như chị Ivy nói ko nữa :ngoi_xom: :ngoi_xom:
Tụi nó kén ăn đó em ơi. Mỗi đứa 1 khẩu vị, 1 sở thích mà. Có vài đứa thì còn chiều theo được. Chứ nhiều hơn chắc là ko theo nổi đâu, cho tụi nó ăn những gì mình nghĩ là bổ dưỡng thôi. Ko ăn thì đói...chứ thời gian đâu mà đi theo năn nỉ từng đứa...hixxxx

Mà thường 1kg kitten em cho mấy bé ăn trong bao lâu vậy?

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Em thử lấy đồ ướt trộn với hạt kitten xem bé nó có ăn không. Mỗi bữa trộn cho em nó ít ít thui nha - cỡ 30-35 hạt kitten& chút đồ ướt trộn đều xem em nó có ăn không. :le_luoi: đỡ uổng hạt kitten. Mấy đứa nhà chị nó cũng nghiện deli-cat em ạ. :lau_mo_hoi: ... ma` không hiểu sao 2 đứa đực nhà chị thích ăn indoor hơn là kitten, thích ăn hạt to ấy. Còn bé cái nhà chị thì khoái kitten - bé bé vừa miệng. :Onion33: .. có đợt nhà còn mỗi kitten36 - mà thằng cu mèo đực nhà chị nó không thích, chị cho vào máy xay thịt xay nhuyễn rùi trộn chút đồ ướt vào - thế là ăn hết sạch, vì không nhằn hạt ra được.. hi`hi`..

Tiểu Miu said:

Tieu Miu

Hari Purey Cattery
Charlene2801 said:
Tụi nó kén ăn đó em ơi. Mỗi đứa 1 khẩu vị, 1 sở thích mà. Có vài đứa thì còn chiều theo được. Chứ nhiều hơn chắc là ko theo nổi đâu, cho tụi nó ăn những gì mình nghĩ là bổ dưỡng thôi. Ko ăn thì đói...chứ thời gian đâu mà đi theo năn nỉ từng đứa...hixxxx

Mà thường 1kg kitten em cho mấy bé ăn trong bao lâu vậy?
Cơm trộn thì nó vẫn tự ăn bt chị ơi, chỉ có kitten là nó ko thèm ăn ==". Bịch hbữa e mua nó ăn có tẹo toàn là mèo cái nhà ng` ta ăn ko đấy chị :v. 1 tuần là sạch bách nửa kg canin =="

ivys said:
Em thử lấy đồ ướt trộn với hạt kitten xem bé nó có ăn không. Mỗi bữa trộn cho em nó ít ít thui nha - cỡ 30-35 hạt kitten& chút đồ ướt trộn đều xem em nó có ăn không. :le_luoi: đỡ uổng hạt kitten. Mấy đứa nhà chị nó cũng nghiện deli-cat em ạ. :lau_mo_hoi: ... ma` không hiểu sao 2 đứa đực nhà chị thích ăn indoor hơn là kitten, thích ăn hạt to ấy. Còn bé cái nhà chị thì khoái kitten - bé bé vừa miệng. :Onion33: .. có đợt nhà còn mỗi kitten36 - mà thằng cu mèo đực nhà chị nó không thích, chị cho vào máy xay thịt xay nhuyễn rùi trộn chút đồ ướt vào - thế là ăn hết sạch, vì không nhằn hạt ra được.. hi`hi`..
Chắc tại deli có nhìu loại hạt nhai nhai đỡ ngán hay sao áh chị T^T. Kitten e để đó cho 2 đứa nhỏ kia vào đây ăn chị ơi ==". Chứ Bông béo nó chảnh...chó rồi ko thèm ăn kitten nữa :(