• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

nhật kí gia đình su d'nguyễn <3

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Đúng rùi đó N ui. Mỗi thứ 1 ít thiệt ít thôi

Ví dụ trong trường hợp N đi làm cả ngày thì buổi sáng cho mấy bé ăn đồ khô thôi, và để nước sạch. Còn buổi tối đi làm về có thời gian hơn thì mới cho bọn nhóc ăn 1 chút gà luộc xé; 1 chút bò luộc xé - hoặc hôm nay gà mai bò.., 1 bát sữa, 1 bát đồ khô nhỏ/ p nghĩ tối chắc chúng nó ăn ít hạt khô vì ban ngày đã ăn hạt khô rùi).

Lần trước P hay làm là mua ức gà về chia ra thành những phần nhỏ wrap bịch cho vào ngăn đá. Mỗi 1 phần nhỏ P luộc đủ gà cho bọn nhóc ăn được 3 bữa tối - mỗi bữa tối xé 1 ít thôi còn lại cho vào tủ lạnh ngăn lạnh bình thường. Hôm sau lại lấy gà luộc trong tủ lạnh ra xé nhỏ - có thể hâm nóng lên 1 chút chút rùi cho mấy nhóc ăn.

Đồ ăn trong SG này trời nóng nhanh thiu lắm N ui, sữa để ngoài cũng nhanh hỏng nên ban ngày N đi làm thì đừng để sữa ở ngoài cho mấy nhóc uống - sợ là đến trưa sữa sẽ thiu đó. Trời SG này đồ ăn đồ uống gì cũng phải cho vào tủ lạnh hết không là vài tiếng là hỏng rùi.

Charlene2801 said:
Chà, P mở topic này cũng cả tuần rồi bữa nay N mới biết ! Dạo này bận quá nên ko có nhiều thời gian lên YTC, có lên cũng xem sơ sơ qua 5 - 10p gì đó chứ ko ngồi lâu được như trước...

P cho N hỏi vụ "4 loại thức ăn" xíu nhé. Nếu mỗi bữa để cả 4 loại xuống (mỗi chén 1 ít), lỡ tụi nó ăn ko hết, để 1 thời gian nó bay mùi hay bị ôi thì làm sao nhỉ? N chỉ sợ nó thích 1 loại nào đấy thì sẽ chăm vào ăn loại đó thôi. Mà thời gian để bên ngoài của mỗi loại đồ ăn sẽ khác nhau, sợ có cái được lâu, có cái hư nhanh thì khổ...gặp thời tiết tphcm nóng nực nữa... :ngoi_xom:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Ah` Tr này, bên TQ các breeder thế nào nhỉ. P nghe em My bảo bên Nga người ta có bầu - đẻ con, nuôi em bé vẫn có thể nuôi mèo như bình thường mừ. P nghe có chị bạn có bầu bảo bác sĩ khuyên chỉ là không ôm hôn mèo, không dọn chuồng vệ sinh mèo vì chất thải mèo có thể có virus không tốt... :le_luoi: Nên p nghĩ nếu có bầu sinh em bé miễn có người khác tắm mèo, dọn vệ sinh mèo dùm mình thì mình vẫn nuôi được mèo chứ nhỉ... :eye_wide: Với cả mấy đứa nhà P nuôi kiểu chia khu vực quen rùi. Không vào phòng ngủ, phòng kho để quần áo, phòng tắm. Các bé mèo có khu vực - phòng của em ý riêng đóng cửa lại. Khi nào p với chồng p đi làm về thì mở cửa ra cho mấy nhóc chạy chơi trong phòng khách, bếp và khu vực chung (vẫn đóng cửa phòng ngủ, phòng tắm& phòng để quần áo lại- các em ý không được phép vào những phòng này vì sợ phá lung tung.. hi`h). :bye: ... sura và sukai về cũng tiếp tục ở phòng riêng, chỉ chiều tối đi làm về khi có người ở nhà trông thì mới mở cửa cho mí đứa ra phòng khách chơi nghịch ngợm.

:143163ljogging: Hôm nay vừa cho Sudo sổ giun, rồi tắm rửa sạch sẽ. Cái lồng tắm mèo thì P không dùng để cho em ý vào tắm mà dùng để cho em ý vào và sấy khô. :Onion13: .. Tiện dã man luôn Tr ơi, lúc sấy em ý khỏi chạy đi đâu hết, nằm im trong lồng để mình sấy thật khô xong mí thả ra. Cái này tiện dã man luôn, chắc lần tới P nhập thêm mấy cái để sẵn để bán trên Sumo Pet luôn. Mình sử dụng rồi mới thấy hết độ tiện lợi của nó. Là la la.. rùi nhập thêm Natural Choice kitten thui về để mí đứa ăn. Tr nghĩ mấy bé mèo trưởng thành trên 1 tuổi P cho ăn Natural Choice kitten trộn với Indoor 27 có được không nhỉ?

boo09 said:
Ngoại trừ hạt thì mấy thứ còn lại mình để 1 ít thôi là được N ^^ nếu mấy bé ăn hết thì ko Sao , còn dư thì có thể mỗi đứa 1 khẩu vị , đứa này không thích mà đứa Kia thích thì sẽ dọn sạch rùi sau đấy mình canh xem đứa nào thích món gì thì lần sau sẽ để cho mấy bé . Tr thấy tầm 2 muỗng cà phê nhỏ cho bọn nhóc thử trước để khỏi phí là ok ^^

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
hôm nay đánh lại chuồng trại, phòng ốc để chuẩn bị đón subom từ HN vào - giờ em đã đang chuẩn bị lên máy bay vù vù vào tp.hcm rùi.
Đánh lại chuồng trại = thuốc diệt trùng Virkon mua ở tiệm thú y. Bác sĩ cũng khuyên là khi đón mèo mới về - chuồng trại nên được diệt trùng trước khi các bé mới vào ở - để tránh tình trạng có virus hay vi trùng bệnh từ lúc các em mèo cũ ở còn sót lại. Thuốc Virkon đọc rất kỹ rùi... an toàn cho chó mèo - thậm chí còn an toàn đủ để thả xuống nước cho tôm cơ mà.. hờ hờ..

Nhưng vẫn sau khi xịt diệt trùng chuồng - đánh lại = lifebouy diệt khuẩn& lau sạch.. híhí.. thơm phức..

đang ngồi giữa 1 đống ngổn ngang đồ đạc.. :sadcorner: .. tối nay suBom về phải ở trong phòng tắm thôi, nhà chưa dọn xong.haiz..

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Cảm ơn P với Tr nhé! Để N thử thực đơn mới này xem sao :)

Àh P, về vụ có em bé đó. Lúc trước N có sống chung với 1 người nhà nuôi 1 con mèo, 1 con chó. Bả vẫn cưng nựng, cho ăn bình thường. Có điều hạn chế ôm hôn với ko dọn thau cát thôi. Bả sinh và nuôi 2 đứa con đều như vậy hết. 2 đứa lớn lên khoẻ mạnh, mẹ cũng ko sao hết. 2 con chó mèo đó vẫn chạy khắp nhà, phòng nào cũng vào. Có lẽ là ít thì ko sao.

Nhưng N cũng gặp người vì nuôi mèo mà bị sẩy rồi :( Mà có người chưa bị cũng hoàn toàn ko nuôi chó mèo trong suốt thời gian mang thai và chăm em bé đến 1 tuổi đó. Nhất là ở VN thì người ta càng kiêng cữ hơn. Chắc hỏi bác sĩ và hạn chế lại khu vực sinh hoạt của các em ấy như P làm là chắc ăn nhất đó. Sau này N cũng sẽ làm như vậy. Chứ ko muốn vì có em bé mà phải chia tay với các tình yêu mèo đâu :lac_dau:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
anh subom béo đã về nhà an toàn.
Tối đầu tiên cho anh ấy ăn royal canin kitten hạt khô trộn 1 chút friskies gà & cá tuna. Anh ấy lướt dáng đi bụ bẫm qua bát đồ ăn, ngửi ngửi rồi quay đít bỏ đi chỗ khác.. :04: ..
Hỏi ra thì bít anh ấy bình thường chỉ thích ăn thịt bò hầm, sườn bò hầm và trộn 1 ít cơm thôi, mà thích ăn dạng soup sệt sệt chứ không thích ăn đồ khô..
Thế là sáng nay - xay hạt canin ra bằng máy xay, trộn 1 ít friskies thịt hộp vị bò - kéo cắt ra miếng nhỏ nhỏ, cho chút nước sôi trộn lên cho sệt sệt.. hờ hờ.. :Onion33: cuối cùng anh béo đã ăn ngon lành...

Sau khi ăn xong vẫn đói, cậu ấy méo méo kù kưa... Mình đổ thêm tí hạt Royal Canin kitten& Indoor cho ăn thì sáng nay lại chịu ăn. :head_hot: Chắc hôm qua về sau chuyến bay dài mệt nên không ăn được, tính ra cậu nhóc cũng không đến nỗi khó ăn lắm..
Đã được cho tắm sạch sẽ, chải lông mượt mà.. mấy bữa nữa phải lấy cái kéo cắt bỏ vài búi lông bết của ông béo đi...
Subom mập ơi là mập.. mặt bư ơi là bư... :bye: ... mà được cái nết cũng ngoan, tối tắt đèn phòng subom đi ngủ là subom cũng ngủ luôn chứ không kêu ka fiền hà gì mọi người, đi vệ sinh đúng chậu cát và rất sạch sẽ. :la_bay: .. anh ấy vừa wc nặng xong, nghe tiếng người ở nhà mà chưa ai vào dọn là anh ấy kêu ầm lên đến khi mình vào dọn cho anh ấy xong anh ấy mới thôi.
hình ảnh minh họa.. hì hì.. :143163ljogging:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Ơ người N bít mà nuôi mèo bị sảy thai á.. là tại sao vậy ta?! vì lông mèo hay là vì chơi với mèo nhiu` bị động thai nhỉ. :Onion09: .. bà muh` N wen nuôi 1 mèo 1 chó sinh & nuôi 2 đứa con đó.. nếu như là trường hợp nuôi 4-5 đứa mèo như mình thì sao nhỉ.. :le_luoi: .... chắc tới lúc đó phải gửi bớt đi wá.. hơ hơ.. :ngoi_xom: .. nghĩ đã chán.. hix.. ko mún từ bỏ các em mèo trong vòng suốt thời gian mang bầu - cho đến khi con đc 1 tuổi đâu.. tròm trèm cũng 2 năm á chứ ít đâu.. :lau_mo_hoi: .. bùn nhỉ..

Charlene2801 said:
Cảm ơn P với Tr nhé! Để N thử thực đơn mới này xem sao :)

Àh P, về vụ có em bé đó. Lúc trước N có sống chung với 1 người nhà nuôi 1 con mèo, 1 con chó. Bả vẫn cưng nựng, cho ăn bình thường. Có điều hạn chế ôm hôn với ko dọn thau cát thôi. Bả sinh và nuôi 2 đứa con đều như vậy hết. 2 đứa lớn lên khoẻ mạnh, mẹ cũng ko sao hết. 2 con chó mèo đó vẫn chạy khắp nhà, phòng nào cũng vào. Có lẽ là ít thì ko sao.

Nhưng N cũng gặp người vì nuôi mèo mà bị sẩy rồi :( Mà có người chưa bị cũng hoàn toàn ko nuôi chó mèo trong suốt thời gian mang thai và chăm em bé đến 1 tuổi đó. Nhất là ở VN thì người ta càng kiêng cữ hơn. Chắc hỏi bác sĩ và hạn chế lại khu vực sinh hoạt của các em ấy như P làm là chắc ăn nhất đó. Sau này N cũng sẽ làm như vậy. Chứ ko muốn vì có em bé mà phải chia tay với các tình yêu mèo đâu :lac_dau:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
ivys said:
Ơ người N bít mà nuôi mèo bị sảy thai á.. là tại sao vậy ta?! vì lông mèo hay là vì chơi với mèo nhiu` bị động thai nhỉ. :Onion09: .. bà muh` N wen nuôi 1 mèo 1 chó sinh & nuôi 2 đứa con đó.. nếu như là trường hợp nuôi 4-5 đứa mèo như mình thì sao nhỉ.. :le_luoi: .... chắc tới lúc đó phải gửi bớt đi wá.. hơ hơ.. :ngoi_xom: .. nghĩ đã chán.. hix.. ko mún từ bỏ các em mèo trong vòng suốt thời gian mang bầu - cho đến khi con đc 1 tuổi đâu.. tròm trèm cũng 2 năm á chứ ít đâu.. :lau_mo_hoi: .. bùn nhỉ..
Ừa người bị sảy thai cũng có thể do thể trạng yếu, lại ôm mèo nhiều, dọn vệ sinh, lông lá rồi chất thải của tụi nó theo vào người. Lần thứ 2 chị đó mang thai bác sĩ cấm tuyệt đối ko được đụng đến mèo đó. Tất cả phải đem lên 1 khu vực cách ly với khu vực ăn uống, sinh hoạt. Đối với người có sức đề kháng cao thì có thể đỡ hơn hoặc ko sao. N nghĩ chủ yếu là lông với phân và nước tiểu chứ chơi với mèo thì cũng đâu đến nỗi động thai. Ở VN thì N gặp nhiều gia đình biết có thai là ko cho nuôi mèo ngay từ đầu luôn, bất kể là có sảy hay chưa.

Còn bà có 1 con chó và 1 con mèo thì khoẻ lắm. Có thai vẫn lái xe, đi làm bình thường cho đến tháng cuối luôn. Thấy bả đi đến nhà khác cũng ôm nựng ko kiêng cữ gì hết. Bởi vậy mỗi người 1 cảnh muh...ko biết đâu mà nói ^^ phòng ngừa và hỏi bác sĩ vẫn là an toàn nhất :good_job:

boo09

T.Viên Năng Động
Nói chung tr thấy cũng tuỳ...như N nói mỗi nhà mỗi cảnh ^^
Theo tr thấy P trước tiên cứ dành hẳn 1 phòng cho các bé mèo ( việc mà các breeder bên này hay làm khi họ ở apartment ) nếu có ban công và mở cửa sổ có thể thông thoáng càng tốt . Ban công mình có thể dùng hàng rào rào lại . Rồi nếu có thể thuê người đến giúp dọn dẹp ( đặc biệt không dị ứng với lông mèo là ok ) một tuần 1-2 lần gì đấy nhưng tr nghĩ từ giờ đến khi P muốn có em bé thì còn xa , cứ dần dần thích nghi là được , tr nghĩ đếh khi đã vào quy củ và ổn định thì sẽ không phức tạp lắm đâu ^^

Lúc trước tr còn ở căn hộ cũ thì mấy đứa có hẳn 2 phòng ngủ riêng và phòng khách lun ^^ nhưng sau khi đổi qua chỗ mới và share phòng thì cũng khó mà có phòng riêng dành cho bọn nhóc nên mới phải cho chúng nó lộng hành như thế :ngoi_xom:
Giờ về VN c.oanh cũng cho lồng hết rùi P , vừa tiện chăm , vừa tiện dọn dẹp mà tránh mấy nàng lâu lâu nổi khùng lên rượt mấy thằng đực nhà tr đánh te tua :lau_mo_hoi: Mấy nàng ghê lắm , mình la chúng nó chúng nó quay ra đánh mấy thằng kia , tr nghe kể có hôm lala với chinchi bực lên thằng tudou với bombi chạy vô chuồng trốn còn thằng bin trèo lên nóc tủ trốn :lau_mo_hoi:
Lâu lâu c.oanh cũng thả cả đám xuống nhà chơi....nói chung tr thấy thế cũng ok .
Tr cũng đang tính nếu sau này mở cattery lớn thì chắc sẽ chuyển hết cả đám xuống q.12 nhà ông của tr , ở đấy có vườn có cây có không gian lớn , xây hẳn mấy trại kiểu bên Nga hay Mỹ có là quá tuyệt :le_luoi: Ước mơ thôi mà hiện tại chưa có tiền :lau_mo_hoi:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Subom mập lắm chị, 5kg mấy... y như gấu bông á, ục ịch ăn ngủ đi lại khệnh khạng.. :lau_mo_hoi: .. được cái nuôi ở nhà cũ cũng nhốt lồng nên bạn ấy không phản đối việc cho vào lồng ở - đặt đâu nằm đấy thôi :la_bay: .. lồng cũng được mà trong phòng đi wa đi lại cũng được, dễ chiều lắm.
Sukai về nhà em rùi, nhưng vì vận chuyển 4-5 ngày xa xôi quá nên bé nó vẫn lừ đừ lắm, hôm bữa cho uống sữa thôi không ăn được. Hôm nay ăn được đồ ướt rùi nhưng vẫn chưa chạy nhảy nghịch ngợm, nhìn vẫn hơi mệt. Em có cho ăn energel dinh dưỡng kích thích ăn uống.

Bao Linh 85 said:
Ôi, Subom hổ báo quá! >.< Núc na núc ních
Thế là chỉ còn chờ Sukai gia nhập đại gd thôi e nhỉ! ^^

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
Hi` hi` .. mở trang trại cattery thì đẹp. :03: .. mà lại rộng rãi - chứ nhìu khi ở apartment wân số bị hạn hẹp wá Tr nhỉ, mèo giống chừng 7-8 em là thấy hết chỗ rùi. hix...
Muh` buồn cười lắm, sumo mới về đó - nhìn lông& mặt giống con bé sumo cũ của P ở Úc ghê luôn - chỉ khác là chân em này dài hơn & em ấy gầy hơn 1/2 sumo cũ của P.
Mới đầu gọi là sumomo .. :le_luoi: .. xong dài wớ thế là thôi sumo luôn cho tiện gọi. :keke_hehe: Con bé nó ăn ít quá nên P phải đút cho ăn thêm Energel - gel dinh dưỡng kích thích ăn uống, mong là 1 ngày không xa sẽ béo tròn ra giống Sumo cũ bên Úc. hí hí .. :Onion13: .. mà bà sukai với bà sumo được thiên vị lắm, vì còn nhỏ& hiện giờ mới về nhà mới còn mệt nên suốt ngày được ưu tiên đi ra đi vào lượn lờ trong nhà. Sukai hôm nay đỡ mệt sau khi tối hôm wa ăn đồ ướt được rùi. Nhưng vì đi lại vẫn lờ đờ nên đi wc vào chậu cát xong toàn ướt nhẹp hết cả chân,đuôi. Khoảng 1 tuần nữa em nó đỡ mệt chắc lại lôi ra tắm tiếp. Từ ngày có cái lồng tắm mèo & máy sấy cho chó mèo chuyên dụng P hết sợ việc tắm cho mấy nhóc rùi. Hì hì .. cũng nhanh gọn lắm.
:143163ljogging: Để vài hôm nữa khi nào xong cái lồng có cửa đàng wàng P post hình lên đây share. Giờ P làm lồng cao hơn cho mấy em ấy rùi, 70cm cao - khoảng 1.2m dài :bye: anh subom béo vào đi wa đi lại mà còn vừa, thêm bánh xe đẩy wa lại tiện dọn dẹp & cửa lồng giờ có chốt mở ra mở vào cũng tiện. :icon027: .. chồng P bảo sao P thiên vị 2 đứa sukai&sumo wá, suốt ngày vô ngồi nựng nịu nói chuyện. :Onion08: .. P kêu anh subom & bà suru lớn rồi tự 8 với nhau được, 2 đứa nhỏ p đang nuôi tách ra để tiện theo dõi tình hình WC, ăn uống & xem có đứa nào ói không nên chắc bùn hơn.. hì hì

boo09 said:
Nói chung tr thấy cũng tuỳ...như N nói mỗi nhà mỗi cảnh ^^
Theo tr thấy P trước tiên cứ dành hẳn 1 phòng cho các bé mèo ( việc mà các breeder bên này hay làm khi họ ở apartment ) nếu có ban công và mở cửa sổ có thể thông thoáng càng tốt . Ban công mình có thể dùng hàng rào rào lại . Rồi nếu có thể thuê người đến giúp dọn dẹp ( đặc biệt không dị ứng với lông mèo là ok ) một tuần 1-2 lần gì đấy nhưng tr nghĩ từ giờ đến khi P muốn có em bé thì còn xa , cứ dần dần thích nghi là được , tr nghĩ đếh khi đã vào quy củ và ổn định thì sẽ không phức tạp lắm đâu ^^

Lúc trước tr còn ở căn hộ cũ thì mấy đứa có hẳn 2 phòng ngủ riêng và phòng khách lun ^^ nhưng sau khi đổi qua chỗ mới và share phòng thì cũng khó mà có phòng riêng dành cho bọn nhóc nên mới phải cho chúng nó lộng hành như thế :ngoi_xom:
Giờ về VN c.oanh cũng cho lồng hết rùi P , vừa tiện chăm , vừa tiện dọn dẹp mà tránh mấy nàng lâu lâu nổi khùng lên rượt mấy thằng đực nhà tr đánh te tua :lau_mo_hoi: Mấy nàng ghê lắm , mình la chúng nó chúng nó quay ra đánh mấy thằng kia , tr nghe kể có hôm lala với chinchi bực lên thằng tudou với bombi chạy vô chuồng trốn còn thằng bin trèo lên nóc tủ trốn :lau_mo_hoi:
Lâu lâu c.oanh cũng thả cả đám xuống nhà chơi....nói chung tr thấy thế cũng ok .
Tr cũng đang tính nếu sau này mở cattery lớn thì chắc sẽ chuyển hết cả đám xuống q.12 nhà ông của tr , ở đấy có vườn có cây có không gian lớn , xây hẳn mấy trại kiểu bên Nga hay Mỹ có là quá tuyệt :le_luoi: Ước mơ thôi mà hiện tại chưa có tiền :lau_mo_hoi:

boo09

T.Viên Năng Động
Trùi mấy đứa nhóc nhà tr mà bị nhốt lồng là chúng nó stress đấy P ạh :ngoi_xom: Tr nghe c.oanh kêu là nhốt mấy đứa nhóc chúng nó buồn so rồi còn bị tiêu chảy nữa hixhix nhưng sau đấy thả ra là lại bt , chạy nhảy phá phách đủ thứ .
Bé sumo hiện tại được tầm 4-5th nên trông con bé nó dài đòn đấy P , tuổi này là bắt đầu phát triển chiều dài , mặt sẽ dài và chân tay cũng thế , với lại mấy bé mới về vn nên cũng cần tg thích nghi . Mấy đứa nhà tr lúc mới về vn , đặc biệt là Công chúa cũng im ắng gần cả tháng áh :lau_mo_hoi: ăn ít rồi ốm lắm , nhưng sau đấy bắt đầu quen thì mập dần lên , hôm bữa P qua thăm con bé là được tẩm mập lên rùi đấy .
Còn sanhua thì chuyên gia ăn nhiều , xong cái ói và tiêu chảy...con bé sau khi sinh đều thế , sanhua với chinchi sau khi sinh là đều có hiện tượng trên , mà lala lại không có nhé...chắc là do cơ địa mỗi đứa khác nhau :lau_mo_hoi: con bé sanhua nhà tr mỗi lần đi wc là dọn cát hết nửa thau áh , dọn mệt mỏi luôn mà được cái nó ăn tốt nên cũng đỡ .
P cứ theo dõi các bé thêm xem sao ...
Con bé Thia nhà tr ăn tốt quá nên phát tướng , mới có 3th5 mà to như mấy bé 5th áh , mà mấy hôm nay cái răng sữa của con bé nó chưa rụng mà cái mới nó mọc lên nên răng kia đâm lên trên mép của con bé , tr đang theo dõi mấy ngày nữa mà răng không rụng chắc là phải mang đi nhổ nó ra ,
Khổ , ai bảo chăm mèo là sướng , chúng nó mà bệnh ra là mình mệt nhất...nhưng mà cũng chịu thôi , cái tội chúng nó dễ thương quá nên không cầm lòng được :03:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Hôm trước N đã gặp em Subom rồi. Bữa đó P bảo em mới vào, ko chịu ăn uống gì hết nên đã sút kg nhiều...nhg vậy mà ôm vẫn còn đã :good_job: ...ko biết hôm nay em đã ăn uống bt lại chưa? Ngoài ra 3 em mới về chưa gặp em nào hết. Chắc hôm nào phải qua thăm nữa quá, chứ thấy em Rin sang chơi về khen quá trời mà nôn ghê :le_luoi: (mà qua hoài mai mốt chủ nhà thấy mình chắc chạy dài quá :go_mo: )
Mà N thấy Tr nói đúng đó. Tụi nó bị nhốt là sẽ bị stress :sadcorner: Hồi trước nghe người ta nói muốn mèo mập thì phải cột hay nhốt lại. Ăn rồi nằm 1 chỗ ko hoạt động gì hết ko mập sao được! Nghe rồi cũng bon chen làm theo người ta. Nhưng khổ nỗi mèo nhà mình nhốt vào là kêu la, buồn phiền........rồi bỏ ăn! Ko biết có phải tại mình chiều quá sinh hư ko nữa... :lac_dau:

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
uh`... mấy đứa nhỏ được chiều chuộng cho đi chơi wen rùi nên nhốt là kêu la dữ lắm.. thằng nhóc sudo nhà P cũng vậy.. hix.. suốt ngày thích đi lại lang thang trong nhà, đòi chui ra sân thượng chơi nữa..
hi`hi`, bé sumomo ngoan lắm!! hôm trước mấy bạn qua chơi - ẵm sumomo nựng, bé nó nằm im như mèo bông vậy đó, chứ ko có quay qua quay lại đòi bỏ chạy.. haiz.. chả bù với thằng sudo hiếu động nhà, cả thằng bé subeo nhõng nhẽo cũng ko bao giờ cho ẵm mà nằm im vậy.
Ừa P cũng nghe bảo mèo con răng sữa thay răng muh` ko rụng - theo dõi xem nếu mọc chen chúc thì phải đem nhổ bớt răng sữa, như trẻ con mình á. :Onion34: Trộm vía ông sudo vì tham ăn quá - suốt ngày được tẩm bổ friskies thịt hộp lúc mọc răng nên ổng nhai nhìu wá răng sữa rụng hết rồi - răng mới mọc ok. :la_bay: ... con bé Sumomo nhỏ xíu 4 tháng thui mà giờ P đã la liếm coi lung tung trên mạng kím chồng cho ẻm rùi.. :blush: ... ghép dzí 1 anh exotic bicolor blue tabby hôm trước P cho Tr coi hình chắc sẽ đẹp lắm.. hí hí ... Muh` dạo này bọn nhóc ăn khỏe rùi Tr ơi. Sukai đã way trở lại lợi hại hơn xưa... 2 bé sumomo& sukai dành ăn nhau, ngày nào cũng ăn hết sạch 2 tô kitten 36 to đùng, và 1 bữa dặm đồ ướt :33: .. em nó khỏe lại đã nhảy lên bìa cào móng cào điên cuồng rùi chứ hem nằm im 1 chỗ nữa.. hì hì .. mắt cũng 2 mí trở lại rùi chứ hem 1 mí như bữa trước lúc mệt.. :51:

boo09 said:
Trùi mấy đứa nhóc nhà tr mà bị nhốt lồng là chúng nó stress đấy P ạh :ngoi_xom: Tr nghe c.oanh kêu là nhốt mấy đứa nhóc chúng nó buồn so rồi còn bị tiêu chảy nữa hixhix nhưng sau đấy thả ra là lại bt , chạy nhảy phá phách đủ thứ .
Bé sumo hiện tại được tầm 4-5th nên trông con bé nó dài đòn đấy P , tuổi này là bắt đầu phát triển chiều dài , mặt sẽ dài và chân tay cũng thế , với lại mấy bé mới về vn nên cũng cần tg thích nghi . Mấy đứa nhà tr lúc mới về vn , đặc biệt là Công chúa cũng im ắng gần cả tháng áh :lau_mo_hoi: ăn ít rồi ốm lắm , nhưng sau đấy bắt đầu quen thì mập dần lên , hôm bữa P qua thăm con bé là được tẩm mập lên rùi đấy .
Còn sanhua thì chuyên gia ăn nhiều , xong cái ói và tiêu chảy...con bé sau khi sinh đều thế , sanhua với chinchi sau khi sinh là đều có hiện tượng trên , mà lala lại không có nhé...chắc là do cơ địa mỗi đứa khác nhau :lau_mo_hoi: con bé sanhua nhà tr mỗi lần đi wc là dọn cát hết nửa thau áh , dọn mệt mỏi luôn mà được cái nó ăn tốt nên cũng đỡ .
P cứ theo dõi các bé thêm xem sao ...
Con bé Thia nhà tr ăn tốt quá nên phát tướng , mới có 3th5 mà to như mấy bé 5th áh , mà mấy hôm nay cái răng sữa của con bé nó chưa rụng mà cái mới nó mọc lên nên răng kia đâm lên trên mép của con bé , tr đang theo dõi mấy ngày nữa mà răng không rụng chắc là phải mang đi nhổ nó ra ,
Khổ , ai bảo chăm mèo là sướng , chúng nó mà bệnh ra là mình mệt nhất...nhưng mà cũng chịu thôi , cái tội chúng nó dễ thương quá nên không cầm lòng được :03:
Mấy nhóc tì ăn uống bình thường rùi N ơi. :23: sau 1 tuần hồi sức thì nguyên bầy bữa giờ cũng xử lý gần xong bịch kitten 36 10kg và 1 nửa bịch indoor 27 10kg rồi... :40: ... P cứ để Indoor27 nguyên 1 tô, subom nó khoái lắm - hạt to, ăn cứ như snacks, ổng đi wa đi lại buồn miệng ăn rả rích suốt ngày.. hì hì .. mà dạo này SG hơi lành lạnh nên mấy nhóc ghiền ngủ lắm, suốt ngày ăn với ngủ không à.. :laluot_05: ..
Mấy bữa nay trời lạnh không có nắng nên P chưa dám cho sukai tắm lại lần 2, sợ bé nó bị cảm.. nên chưa dám tắm lần 2 mặc dù ẻm hôi lắm luôn rồi.. :31_002: ... 21 này P dzí chồng đi công tác rùi, khoảng cuối tuần sau về sẽ lôi nguyên bầy ra tắm rửa phục hồi nhan sắc và nhân phẩm cho mấy nhóc tì.. :35: .. chừng nào mí ẻm sạch sẽ thơm tho rùi sẽ trưng hình trình làng. hì hì ..

Charlene2801 said:
Hôm trước N đã gặp em Subom rồi. Bữa đó P bảo em mới vào, ko chịu ăn uống gì hết nên đã sút kg nhiều...nhg vậy mà ôm vẫn còn đã :good_job: ...ko biết hôm nay em đã ăn uống bt lại chưa? Ngoài ra 3 em mới về chưa gặp em nào hết. Chắc hôm nào phải qua thăm nữa quá, chứ thấy em Rin sang chơi về khen quá trời mà nôn ghê :le_luoi: (mà qua hoài mai mốt chủ nhà thấy mình chắc chạy dài quá :go_mo: )
Mà N thấy Tr nói đúng đó. Tụi nó bị nhốt là sẽ bị stress :sadcorner: Hồi trước nghe người ta nói muốn mèo mập thì phải cột hay nhốt lại. Ăn rồi nằm 1 chỗ ko hoạt động gì hết ko mập sao được! Nghe rồi cũng bon chen làm theo người ta. Nhưng khổ nỗi mèo nhà mình nhốt vào là kêu la, buồn phiền........rồi bỏ ăn! Ko biết có phải tại mình chiều quá sinh hư ko nữa... :lac_dau:

boo09

T.Viên Năng Động
Hehe biết bọn nhóc ăn , quậy lại là an tâm rùi ^^ sukai nó ăn cũng nhiều lắm , bữa nào sukai với Thia cũng dọn sạch chén xong lại mò qua chén khác chén tiếp :(
Tr cũng để một tô đầy thức ăn , chúng nó chơi chán lại mò ăn tiếp....sumomo lúc tr mới bắt về cũng hơi sợ nhưng mà sau đấy 1-2h là bắt đầu nghịch như giặc , chả sợ ai cả :) chả bù cho sukai hôm mới về nó với Thia gầm gừ Nhau suốt mấy ngày áh....
Thương nhất vẫn là subom và suru....2 đứa yêu Nhau lắm mà lại không bị ngăn cấm mà chưa cho mẹ P lên chức nữa :(
Mà sudo , sukai với sumomo có hay chạy giỡn với Nhau không P ? 3 đứa ấy mà giỡn chắc sập nhà như chơi :))

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
chỉ có 1 việc bùn là.. em sumomo& em sukai hình như còn nhỏ wá nên chưa biết giữ chân tay sạch sẽ. Đi vệ sinh xong nó không cào tay chân vào cát cho sạch rồi mới ra.. mà để dính hết vào kẽ chân, cả cát cả chất thải xong lê la đi khắp nơi. :Onion09: .. Rầu nhất là bà sukai với sumomo kẽ chân bị dính hạt bentonite & chất thải của bản thân bây giờ dưới lòng bàn chân hơi bị xước& chảy máu rồi. P mấy hôm nay ngày 2 lần kiểm tra, cắt tỉa bớt lông bẩn dưới lòng bàn chân, lôi ra chậu nước kỳ cọ rửa chân tay bằng xà bông xong lại sấy khô & bôi phấn rôm. Hixxxxx... mấy đứa còn lại nhà P ngay cả thằng sudo hồi mới về cũng không bị vụng như 2 nhóc tì này. :Onion07: .. Ở bên kia chúng nó có hay bị vậy không Tr? Nhất là sukai á? Em nó như kiủ không bít cào tay chân vào thành chậu hay cát để làm sạch ý. :cry: .. giờ mấy đứa còn lại nhà P thì dùng cát vệ sinh bentonite hạt như bình thường, sạch sẽ & hút mùi. Còn riêng bà sukai& sumomo vì suốt ngày bị hạt bentonite dính vào kẽ tay chân làm chảy cả máu nên đã phải mua riêng cát vệ sinh làm từ gỗ ép (wood pallets) .. không hút mùi chút nào - hơi to quá & khó dọn hơn cát vệ sinh bentonite nhưng cũng đành vậy. hixx hixx... P nhớ cát vệ sinh làm từ giấy báo tái chế bên Úc hay dùng "Breeder's Choice" quá đê... :07:

boo09 said:
Hehe biết bọn nhóc ăn , quậy lại là an tâm rùi ^^ sukai nó ăn cũng nhiều lắm , bữa nào sukai với Thia cũng dọn sạch chén xong lại mò qua chén khác chén tiếp :(
Tr cũng để một tô đầy thức ăn , chúng nó chơi chán lại mò ăn tiếp....sumomo lúc tr mới bắt về cũng hơi sợ nhưng mà sau đấy 1-2h là bắt đầu nghịch như giặc , chả sợ ai cả :) chả bù cho sukai hôm mới về nó với Thia gầm gừ Nhau suốt mấy ngày áh....
Thương nhất vẫn là subom và suru....2 đứa yêu Nhau lắm mà lại không bị ngăn cấm mà chưa cho mẹ P lên chức nữa :(
Mà sudo , sukai với sumomo có hay chạy giỡn với Nhau không P ? 3 đứa ấy mà giỡn chắc sập nhà như chơi :))

boo09

T.Viên Năng Động
Hem P ui...bên này sukai là đứa hay cào cát sau khi Thia nó đi wc xong áh :lau_mo_hoi: Thia có tật là đi wc xong cái chạy cái vèo , không thèm lắp cát lên gì cả , xong sukai với sura đi wc sau toàn phải lấp cát xong mới bắt đầu tìm chỗ mới đi wc , với lại cũng không có tình trạng dẫm lên...hạt cát dính ở chân thì cũng có , con bé Thia nhà tr cũng thế , đôi khi dính cát ở chân xong chạy qua chạy lại , trèo lên giường cát rơi cả lên giường nên tr mới phải phủ giường lại và mua tấm chùi chân dành cho mèo để ngay trước chậu cát .
Tr nghĩ là do lúc ship về con bé nó bị nhốt chưa kể chưa chắc họ đã để chậu cát cho bé nó đi wc , shock và stress nên đâm ra thay đổi tính nết :sadcorner:
Kiểu này chắc phải tìm hiểu thêm về tính nết mấy đứa mặt tịt này quá...phần lớn mấy nhà nuôi bên này họ hay kêu mấy đứa này bị đần :lau_mo_hoi: mà tr tiếp xúc thấy cũng đâu đến nỗi đâu...cũng nhanh nhẹn và nghe lời , hiểu biết lắm đấy chứ....

Bao Linh 85

I_Like_Pet
Hay là em có bé nào đi vệ sinh ngoan nhất, bít cào bít lấp....thì mỗi lần bé đó đi vs thì mang sumomo và sukai lại cho 2 bé nhìn để có học theo!

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
P đi công tác lâu ko? Mà đi rồi ai lo cho tụi nhỏ? Chắc phải đem gửi hết hả?

Àh P có thử trộn indoor với fit bao giờ chưa? Fit thì dành cho mèo hay hoạt động, chạy nhảy, ăn cái đó chắc cung cấp nhiều năng lượng nhỉ :hmmm: