• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

NÊN NUÔI HAMSTER HAY CHUỘT LANG?

mangaka

YTC Developer
Mình đang có dự định là mua 1 e pet nho nhỏ cho em mình chăm-tặng 1/6. Nhưng mình khá phân vân giữa chuột lang và hamster, ko biết nên như thế nào. Mình có 1 số thắc mắc:
1, Hams với chuột lang khác nhau ntn?
2, Loài nào chăm sóc dễ hơn?
3. Ưu điểm và nhược điểm (giữa 2 loài so vs nhau)

---> Nên nuôi em nào hơn?

4. Nhà mình có 1 em mèo nhưng em ấy rất hiền và chỉ quah quẩn góc bếp--> có nên nuôi chuột nữa ko?

mangaka

YTC Developer
thực sự mình thick con chuột lang hơn... các bạn tư vấn cho mình vsss

BoMo

YTC Developer
chuột lang là con bọ phải ko bạn, mình thấy ngoài HN các bạn thích con này nhiều nhỉ, hồi xưa trong TP mình bán đầy mà rẻ lắm, chừng 3-50k/pé, nuôi cũng dễ thương nhưng cũng khá hôi. Giờ thấy mấy pé này lên giá cũng nhiều. Giờ mình nuôi hams thì thấy hams cũng cưng hơn, khó cưng nựng hơn chuột lang, có giống bear thì còn hiền lành dễ gần. Bạn thích giống nào thì mua giống ấy, mình thương thì nuôi loài nào chẳng được ^^

keusau246

Lùn kute
chuột lang thì dễ nuôi dễ sinh sản dễ sống dễ ăn uống nhưng ko dễ chết. Ưu điểm là diệt chuột cống. Nhược điểm là phân hơi nhìu
Hamster thì khó nuôi hơn chuột lang cần phải piết chăm sóc ko là nó ngủm. Ưu điểm : năng động dễ thương. Nhược điểm là ko piết nha!

BigBang Pegasis

Ruby Member
chuột lang thì dễ nuôi dễ sinh sản dễ sống dễ ăn uống nhưng ko dễ chết. Ưu điểm là diệt chuột cống. Nhược điểm là phân hơi nhìu
Hamster thì khó nuôi hơn chuột lang cần phải piết chăm sóc ko là nó ngủm. Ưu điểm : năng động dễ thương. Nhược điểm là ko piết nha!

bạn này nói đúng ý mình đấy :good_job:
chuột lang dễ chơi và xinh hơn hams rất nhiều :le_luoi:

lumpy1404

Chuột lang xinh hơn :03: mình nuôi 1 em đc 4 năm h năng hơn 1kg r :03: béo ú ục ịch lắm, lại hiền khô như đất, ẵm nó như bế mèo con. Hams thì mình chưa nuôi bao h nhưng thấy nó bé xíu xiu, sợ nuôi k dám động mạnh r :03:

xungfen

YTC Developer
chuột lang ( pig guine ) là 1 , nhiều người cứ nói là khác, chứ như là chớ nhật lông dài, chó vn lông ngắn thì không phải là chó vậy.

- chuột lang, dễ nuôi, bế lên là nằm yên, rất hiền vuốt ve tốt. ăn uống dễ : cám và rau như thỏ, nên nuôi lồng sắt lót báo để hứng phân, đừng nuôi hồ kiếng, vì nó ăn ị nhiều, đái nhiều, mùn cư gỗ nén thay mệt nghỉ. nuôi rất vui.

- hamster, nhìn vui, năng động nên hay chạy wheel chạy qua chạy lại, nuôi hồ kiếng thì cũng như nhìn cá, nhưng nhỏ khó vuốt ve, bắt lên nó thường o đứng yên cho vuốt ve, có khi nó cắn ( giống chuột). nuôi cũng dễ o khó, cho ăn hạt và sâu, uống nước là sống. (lúc hamster mới có vn , mấy người bán nó khó nuôi này nọ để làm giá bạn mình còn phải nuôi trong phòng máy lạnh nữa, chứ nuôi nó đẻ như chuột. đẻ nuôi o xuể luôn chứ ở đó mà khó nuôi. ( không tin lên mạng ai cũng rao bán)

=> thích để trong phòng trang trí, nhìn nó chạy qua chạy lại chơi wheel .v.v. để giải tỏa căng thẳng và giả trí => hamster ( chú ý rất hôi khi để trong phòng nuôi hồ kính, nên nuôi lồng cho thoáng như bọ)

=> thích bế vuốt ve, ít tốn kém, => bọ ( chú ý cũng hôi, nhưng cá nhân mình thấy ít hôi hơn hamster, chắc do nuôi lồng nên thoáng. cũng o nên để trong phòng, ( lồng to nên để sàn nước trong nhà vì nó hay đưa mông tiểu ra ngoài lồng lâu ngày lòng sắt sẽ sét =>sài lồng sắt cứng tí). Hoặc ngoài sân có mái che. có sân nuôi lâu nó sẽ như gà biết về chuồng

mangaka

YTC Developer
thks các pạn rất nhiều

tungxibo456zx

Yêu Cún iu
zậy nuôi bọ dễ thương hơn hả

keusau246

Lùn kute
tóm lại là nuôi chuột lang dễ hơn
zới lại ai mua mình bn lại 1 pé đực 1 năm tuổi giá 200k pé này tuổi thọ thường là 4~5 năm gọi mình nha 01286007421

keusau246

Lùn kute
cac ban cho minh hoi co th nuoi bo = thung giay ko zay cho minh hoi nh

:hmmm: minh cung ko bit phai lay cai gi de lot chuong cua bo nua

bạn đường nên nuôi vì chuột lang vs nhìu ước thùng giấy bn nuôi bằng rỗ xe đạp cũng đc tiết kiệm nhá lót chuồng thì đưng bé ăn đấy

tungxibo456zx

Yêu Cún iu
mình nghe nói nuôi chuột lang thì dọn dẹp vệ sinh nhìu hơn hamster nhìu thì phải

Animal LoveLy

khoa học đã chứng minh trên người chuột lang có 1 triệu 980 con vi khuẩn :co_y_tuong_xau: nó xin ra từ chuột lang và chuột chù :lac_dau:
--------------------Yêu Nhím Thôi ------------------ :Onion35:

nh0kxauxi

YTC Developer
bạn nếu mua chuột lang thì có khá nhìu loại....chuột lang lông sát...là chuột vn rẻ lắm từ 30 đến 50k thôi...còn chuột lang lông dài dao động từ 400k đến 1 triệu....
Hamster nuôi cũng được nhưng khó thân lắm bạn ơi (trừ khi nuôi từ 1 tháng tuổi)...
So sánh:
giống: cả 2 đều dễ thương ăn nhìu...
khác:- chuột lang to hơn hamster rất nhìu...con chuột lang con có thể bằng con hamster bear trưởng thành (giống lớn nhất hiện nay của hamster)...
- chuột lang đi vệ sinh nhìu hơn...điều này tất yếu thôi...lớn hơn đi vs nhìu hơn là phải...để giảm mùi hôi bạn có thể cho bé ăn cỏ khô...hạn chế ăn các món ăn tươi!!!!
- chuột lang khá dạng...nếu bạn thân thiết với nó nó có thể như chó hay mèo quanh quẩn với người....đó là tùy vào cách nuôi của bạn

hamstercandy2212

hams hăng hái
xungfen said:
chuột lang ( pig guine ) là 1 , nhiều người cứ nói là khác, chứ như là chớ nhật lông dài, chó vn lông ngắn thì không phải là chó vậy.

- chuột lang, dễ nuôi, bế lên là nằm yên, rất hiền vuốt ve tốt. ăn uống dễ : cám và rau như thỏ, nên nuôi lồng sắt lót báo để hứng phân, đừng nuôi hồ kiếng, vì nó ăn ị nhiều, đái nhiều, mùn cư gỗ nén thay mệt nghỉ. nuôi rất vui.

- hamster, nhìn vui, năng động nên hay chạy wheel chạy qua chạy lại, nuôi hồ kiếng thì cũng như nhìn cá, nhưng nhỏ khó vuốt ve, bắt lên nó thường o đứng yên cho vuốt ve, có khi nó cắn ( giống chuột). nuôi cũng dễ o khó, cho ăn hạt và sâu, uống nước là sống. (lúc hamster mới có vn , mấy người bán nó khó nuôi này nọ để làm giá bạn mình còn phải nuôi trong phòng máy lạnh nữa, chứ nuôi nó đẻ như chuột. đẻ nuôi o xuể luôn chứ ở đó mà khó nuôi. ( không tin lên mạng ai cũng rao bán)

=> thích để trong phòng trang trí, nhìn nó chạy qua chạy lại chơi wheel .v.v. để giải tỏa căng thẳng và giả trí => hamster ( chú ý rất hôi khi để trong phòng nuôi hồ kính, nên nuôi lồng cho thoáng như bọ)

=> thích bế vuốt ve, ít tốn kém, => bọ ( chú ý cũng hôi, nhưng cá nhân mình thấy ít hôi hơn hamster, chắc do nuôi lồng nên thoáng. cũng o nên để trong phòng, ( lồng to nên để sàn nước trong nhà vì nó hay đưa mông tiểu ra ngoài lồng lâu ngày lòng sắt sẽ sét =>sài lồng sắt cứng tí). Hoặc ngoài sân có mái che. có sân nuôi lâu nó sẽ như gà biết về chuồng
pn nhầm r! Hamster và bọ đều thuộc loài chi chuột lang, Có điều bọ to hơn nhìu!
Hamster: nhỏ, gọn, 1 số pé vẫn nằm yên cho pn vuốt ve( tùy loại), ăn thức ăn khô, cũng ăn đồ tươi nhưng nên cho ăn ít( 1-2 lần/tuần), dễ thương hơn bọ nhưng hơi mắc. Hams ko hôi mà là do các pn ko vệ sinh chuồng kĩ càng, chứ ko vs thì con nào chả hôi.
Bọ: khó bế, lớn, ăn đồ tươi sống như thỏ. Giá rẻ ngoại trừ loại gunie pig ở nc ngoài, ở VN chỉ có 10000-40000/con. Cần chuồng bự

Pé Xjnh Kute

chuot lang ban a
tuy no ve sinh hoi nhieu nhung hien lam
lai hieu chu nua
trong no xjnh lam co
nha minh dang nuoi 1 doi chuot lang do
ma choi voi no suong lam
no ko can dau

Shin's Sushi

Nếu chuột lang hoặc Hamster hôi. Mình có thể tắm chúng được khôg zậy????
Có thể nuôi bằng thùng giấy được không ??
Có thể cho chuột ăn dưa leo được không ?
Hamster bao nhiêu/1 bé?

Bạn nào pik trả lời giúp mình.
Cám ơn nhiều