• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

mong các bạn giúp đỡ !

Gia Long

Member
các bạn ơi, cho mình hỏi, nhà mình có một chú ww đực, giờ muốn mua thêm bé hams ww sọc trắng cái nữa, nhưng bé đực 1 năm tuổi rồi, còn bé cái mua mới 3-4 tháng tuỏi, vậy có giao phối hai bé đc ko, xin cho ý kiến, tks các bạn nhiều :)

thieunokotra

được bạn, trước tiên lúc mua về dọn chuồng sạch sẽ (lau bằng nước thơm), lấy phấn johnson hay phấn tắm của hams thoa lên 2 đứa (cho mất mùi riêng của tụi nó ý mà), rồi bỏ 2 đứa vào chuồng xem kết quả.
Nếu tụi nó cắn nhau thì nên tách ra và mỗi ngày tráo đổi chuồng của 2 đứa 2-3 lần, làm liên tục nhiều ngày rồi bỏ 2 đứa vô chung chuồng thử, ko được thì phải làm tiếp.
Ghép cặp cũng hên xui lắm, hên thì tụi nó sáp lại, xui thì phải tách ra (cái này tốn thời gian + công sức)
Lưu ý: tụi nó cắn nhau là sẽ kêu chít chít, cắn mạnh. Còn cắn nhẹ nhẹ, không kêu là tụi nó đang tìm hỉu nhau, đừng có thấy nó cắn là tách ra liền nhé bạn!

Gia Long

Member
thieunokotra said:
được bạn, trước tiên lúc mua về dọn chuồng sạch sẽ (lau bằng nước thơm), lấy phấn johnson hay phấn tắm của hams thoa lên 2 đứa (cho mất mùi riêng của tụi nó ý mà), rồi bỏ 2 đứa vào chuồng xem kết quả.
Nếu tụi nó cắn nhau thì nên tách ra và mỗi ngày tráo đổi chuồng của 2 đứa 2-3 lần, làm liên tục nhiều ngày rồi bỏ 2 đứa vô chung chuồng thử, ko được thì phải làm tiếp.
Ghép cặp cũng hên xui lắm, hên thì tụi nó sáp lại, xui thì phải tách ra (cái này tốn thời gian + công sức)
Lưu ý: tụi nó cắn nhau là sẽ kêu chít chít, cắn mạnh. Còn cắn nhẹ nhẹ, không kêu là tụi nó đang tìm hỉu nhau, đừng có thấy nó cắn là tách ra liền nhé bạn!
ok, tks bạn nhé, nhưng về độ tuổi thì có cách biệt quá không bạn nhỉ ? mình sợ bé cái sinh sớm :)

thieunokotra

không sao đâu bạn, nói chung thì việc ghép đôi kị nhất là không được phép giao phối cận huyết (đàn con sinh ra sẽ bị dị tật - sức khoẻ yếu - chết sớm), còn độ tuổi thì bạn yên tâm. Chỉ sợ bé đực của bạn 1 tuổi rồi mà chưa nhìn thấy gái, có khi lại bu bu vào ấy chứ :D :D

Gia Long

Member
thieunokotra said:
không sao đâu bạn, nói chung thì việc ghép đôi kị nhất là không được phép giao phối cận huyết (đàn con sinh ra sẽ bị dị tật - sức khoẻ yếu - chết sớm), còn độ tuổi thì bạn yên tâm. Chỉ sợ bé đực của bạn 1 tuổi rồi mà chưa nhìn thấy gái, có khi lại bu bu vào ấy chứ
được vậy thì tốt quá, hai bé càng dễ quen nhau hơn, tks bạn nhé, giờ thì mình yên tâm rồi :) mà bé đực mình mua trước bé cái 10 tháng ở hai nơi khác nhau nên mình nghĩ việc đồng huyết sẽ không xảy ra đâu nhỉ !!!

tranbatu

sát_thủ_rồng_thiên
Nui gì mà kì phết