• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mới mua chó con cần làm những gì?

halotte

Mình mới mua chó con và nuôi lần đầu. Chó nhật, 2 tháng tuổi rồi và chủ của chó đã cho sổ lãi 1 lần. Mình đã đọc sơ qua những bài chăm sóc và tiêm phòng cho chó nhưng vẫn còn bỡ ngỡ nhiều.

Mình cần tư vấn giúp những gì nên làm (tiêm, uống thuốc, tắm-vệ sinh, ăn uống) và theo thứ tự thời gian ra sao để mình chăm sóc cún cho tốt.
Nhà mình sân nhỏ, có sân thượng, mình định nuôi trong nhà đợi khi lớn thì cho nó ở ngoài sân thượng, mình muốn hỏi nuôi trong nhà thì chăm sóc và vệ sinh thế nào để bảo đảm sức khỏe cho cả gia đình mình và con cún?

Nếu bạn Li.Bu đọc được post này xin giúp mình với, cám ơn bạn.

Gấu Nhật

YTC Developer
bạn đã hỏi chủ cũ xem là ngoài sổ giun ra,thì đã tiêm mũi đầu chưa ? nếu không thì để chó khỏe rồi tiêm ngay,rồi sau đó 2 tuần tiêm mũi 2 :)
với giống chó nhỏ như chó nhật thì cũng không đòi hỏi phải chăm quá kĩ
về vấn đề ăn uống bạn nên cho chó con ăn 3 bữa,sáng trưa và tối,mỗi bữa tầm hơn nửa bát cơm,với thịt nạc xay,rau bổ sung :) nhớ là k ăn đồ tanh,đồ mặn và đồ nhiều mỡ nhé :) thật ra chó Nhật là một giống chó sức khỏe cao ( như chó ta :)) ) nên bạn cũng không nên bối rối quá. bạn ở trong nam thì tắm cho cún con thoải mái,vì thời tiết ấm :D tắm bằng dầu tắm cho chó,không dùng xà bông của người nhé,tuyệt đối không để nước dính vào tai,mắt,mũi trong khi tắm
tắm xong bạn nên lau khô cho em ý,sấy khô đàng hoàng,nếu không sẽ dễ cảm lạnh
chó nhật là chó nhỏ nên có thể nuôi trong nhà được,bạn nên để ý là sau khi ăn xong,chó có thể sẽ đi vệ sinh ngay,bạn hãy chú ý và bế nó ra chỗ bạn muốn nó đi vệ sinh,bắt nó ở đấy,đến khi nó đi vệ sinh thì thôi,dần dần nó sẽ nhớ mùi,và chỉ ra chỗ đấy để đi :)
cún nhật lông cũng kha khá,nên hãy dành thời gian chải lông để bảo đảm sức khỏe cũng như vệ sinh của gia đình