• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo yếu do nhiễm trùng sau triệt sản

aichan4u2u

Mèo cái nhà mình triệt sản cách đây hơn tuần, khoảng đến ngày thứ 5 sau triệt sản vết mổ có chút mủ , đến ngày thứ 7 vết mổ sưng hồng và gây đau, bé bỏ ăn bỏ uống và yếu hơn, cho uống sữa thì bé ói và tiêu chảy. Sau đó mình đem đến chỗ bác sĩ đã triệt sản thì họ bảo nhiễm trùng, đi tiêm vài ngày sẽ khỏi. Sau khi tiêm bé có khỏe hơn nhưng hầu như vẫn ko chịu ăn uống, đút nước đường thì bé kêu và vùng vẫy. Ngày tiếp theo (hôm nay) lại chở bé đi tiêm, lúc mới thì bé khỏe nhưng sau đó bé thè lưỡi và chảy nước dãi. Thực sự bây giờ bé rất gầy, mình lo bé ko có sức trụ nổi mất vì vẫn ko ăn uống gì, đút nước đường thì vẫn la và cảm giác như bị sặc khó nuốt như đau họng vậy. Anh chị hoặc bạn nào có kinh nghiệm xin giúp mình với!

kiwi1106

Well-Known Member
Nó ko chịu nuốt chứ ko phải bị sặc hay đau họng đâu. Bạn hỏi bác sĩ xem có truyền đạm và vitamin được ko, vì tình hình là nó ko chịu ăn như vậy. Hoặc bạn có thể mua Nutri Gel Plus, bơm thẳng vào họng nó, cái này hơi đắt chút nhưng dùng để thay thế bữa ăn hàng ngày được.
Lần thứ 2 tiêm bị thè lưỡi và chảy nước dãi, có thể do sốc thuốc, bạn phải nói lại với bác sĩ để bác sĩ điều chỉnh lượng thuốc cho phù hợp.