• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo tè bậy

Mình có nuôi 2 em mèo, 1 em nuôi được gần năm rồi, 1 em mới nuôi được 1 tháng.

Em lớn thì mình hay cột vào gần chậu cát nên đi wc vào chậu rất ngoan nhưng cứ khi nào mình thả em ra cho em chạy chơi là y rằng em tè bậy đâu đó, nhưng vẫn ị vào chậu cát, chì có tè là tè lung tung, nhiều khi tè lên những chỗ khó vệ sinh làm mình dọn rất cực :(

Em bé thì từ lúc mới về do không biết đã wc bậy ra cạnh chậu cát mất 2 - 3 ngày, nhưng sau 1 thời gian thì cũng wc đúng chỗ nhưng thỉnh thoảng vẫn tè ra ngoài (1 chỗ nào đó gần chậu cát) hầu như ngày nào cũng phải dọn và vì nhà mình là chung cư, mình lại nuôi các em ở 1 hành lang chung thông vào các phòng khác nên không có cửa sổ nên có mùi nặng.

Giờ gia đình mình nói là nếu chúng nó cứ bậy bạ như này thì không cho nuôi nữa, các bạn có kinh nghiệm trong trường hợp này thì giúp mình với, làm sao để cho các em tè đúng chỗ?

PS: Mình dùng cát thủy tinh silic và chậu cát kín có cửa (để hạn chế mùi)

258258

Chô chủ nhỏ tại Cat 258
Cái này có 2 cách để lí giải:
Một là chậu xỉ của bạn quá nhỏ khiến chúng thấy khó chịu và vì có mùi nặng ở xung quanh thì đương nhiên đó là lãnh thổ của 2 bé mèo đó vì vậy chúng có "quyền" phun và tỉa bất cứ chỗ nào chúng thấy thoải mái.
Hai đó là "đức" tính của em mèo đầu tiên đã kiến em mèo con kia bắt trước cái "đức" tính đó,mèo là loài có khứu giác tốt chúng mỗi lần đi vệ sinh sẽ ngửi theo mùi của chúng và đến nơi mà mĩnh đã giấu phân ở đó.Nếu bé mà bắn vào chỗ nào rồi sẽ chỉ đi loanh quanh ở đó.

Cách phòng: bạn chỉ cần mang chại nước rửa bát hoặc xà phòng ra đánh sạch các chỗ bé đi đánh thật sạch sau đó đợi khô rồi bôi nước rửa bát hoặc xà phòng vào chỗ mà bé đã đi và kệ nó các bé ngửi sẽ không bao giờ đi lại chỗ đó.

Còn nhà bạn chật thì thỉnh thoảng chịu khó lấy quạt ra bật cho nó thổi mùi tỏa đi là ok

v.htra

Member
mèo nhà mình cũng vậy à :khoc_nhung_ko_chiu_thua: nó toàn tè bậy trên tầng 3,tầng 2 thì không. đi ị vẫn đúng chỗ,ăn uống cũng vậy nhưng chỉ có tè bậy là toàn tè vào chăn tầng 3 :04: mình không biết làm thế nào với nó nữa? mắng thì thương mà danh mắng xong vẫn ko thay đổi gì cả :ngoi_xom:

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
B thử đổi cái cat san xem sao
Nhiều khi nó cũng ko thíc cái mùn cát san đó đấy

meo_ngo

T.Viên Năng Động
Nếu là mèo đực thì đúng là thua rồi, vì bản năng của nó là đánh dấu chủ quyền và thu hút sự chú ý của mèo cái. Nếu muốn nó k đi bậy nữa thì thiến đi là xong :D còn ko thì làm cái chuồng nhốt vào bạn ạ. Mèo nhà mình cũng hết cách nên giờ đang làm nhà tù cho nó chung thân luôn