• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo mới mua, không biết cách chăm sóc và gần gũi, cao nhân vào chỉ giáo giúp mình với!

_-Rin-_

Tình hình là mình mới tậu được bé miu này, :03: cơ mà nó đanh đá quá trời, :sadcorner: mới bắt chiều tối qua, cơ mà đến h mà cũng ko ai động được vào nó! :dead: Cả đêm qua nó kêu như "nỗi thống khổ của người uất ức" làm mình mất ngủ. :khoc_nhung_ko_chiu_thua: Đến sáng nay lùng mãi mới thấy nó rúc dưới gầm bàn học, hiện tại thì vẫn đang kêu "ngeo ngeo..." không ngừng nghỉ, :diec_tai: mình chưa bao h nuôi con mèo nào mà "đanh đá, khó gần" như con này. :33: Phải chăng là lần đầu nuôi phải con giống cái nên thế??? :Onion26: Đây là đoạn video về nó, :156: ai biết nói cho mình nó thuộc giống loài gì với! :icon027:
http://www.youtube.com/watch?v=CN6d8rM-i3U

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mèo mới mua về bao giờ cũng thế bạn ạ. Ít con đc quấn người ngay lắm. Phần lớn là như mèo bạn đấy. Nó chưa quen nhà, lạ chỗ nên sợ hãi, kêu gào là bình thường :D Mình nuôi rất nhiều mèo, mèo nhà mình, con nào cũng thế mà. Mấy hôm đầu còn tuyệt thực, luôn luôn có ý định bỏ trốn cơ. Bạn cứ để tầm 1 tuần nữa, đảm bảo bé mèo nhà bạn ko kêu nữa đâu :)
Mèo nhà bạn là giống mèo Xiêm, hoặc lai Xiêm hay ko mình ko rõ lắm :)

_-Rin-_

Mèo mới mua về bao giờ cũng thế bạn ạ. Ít con đc quấn người ngay lắm. Phần lớn là như mèo bạn đấy. Nó chưa quen nhà, lạ chỗ nên sợ hãi, kêu gào là bình thường :D Mình nuôi rất nhiều mèo, mèo nhà mình, con nào cũng thế mà. Mấy hôm đầu còn tuyệt thực, luôn luôn có ý định bỏ trốn cơ. Bạn cứ để tầm 1 tuần nữa, đảm bảo bé mèo nhà bạn ko kêu nữa đâu :)

thế hả bạn, mình thấy nó kêu hoài, :co_y_tuong_xau: bực thật, từ hôm qua, hôm nay, mất ngủ vì nó :sadcorner:
nó kêu đến nỗi khàn cả giọng :khoc_nhung_ko_chiu_thua: , khổ, ai bắt nó kêu đến thế đâu :sadcorner:
đúng là lai xiêm cơ mà ko biết là lai giống tây hay ta nữa :04:
thank bạn nhiều nhé :03: :03: :03: :03: :03: , hy vọng mèo của mình sẽ sớm thân thiện, :le_luoi: chứ cái đà này mất ngủ vì nó :Onion09:

txh1403

Phá phách member

ko đồng quan điểm cả bạn này,theo mình còn mèo này thuộc loại dữ và khó bảo,bạn bảo phần lớn mèo như này thì càng ko đúng,mèo nhỏ như bé này(mình đoán tầm 2 đến 3 tháng) rất ngây thơ và hiền ,lạ nhà thì cũng chỉ bỏ ăn,chưa quen chủ thì cũng chỉ trốn ko cho bế v..v chứ k đến mức chuẩn bị chạm vào nó 1 cái là sẵn sàng chiến lại ngay,mình tồng cộng nuôi 5 6 bé mèo tây rồi thì ko bé nào như vậy cả,bạn theo dõi thêm 1 2 tuần nếu cứ như vậy thì nên bán đi hợp lý hơn,tìm 1 em khác ngoan ngoãn và quấn người hơn ( rất nhiều),con vật mà người chủ cho nó ăn uống,nuôi nó mà nó dữ quá ,ko coi mình là chủ thì chắc k phải tiếc bạn chủ thớt nhỉ :p

_-Rin-_

ko đồng quan điểm cả bạn này,theo mình còn mèo này thuộc loại dữ và khó bảo,bạn bảo phần lớn mèo như này thì càng ko đúng,mèo nhỏ như bé này(mình đoán tầm 2 đến 3 tháng) rất ngây thơ và hiền ,lạ nhà thì cũng chỉ bỏ ăn,chưa quen chủ thì cũng chỉ trốn ko cho bế v..v chứ k đến mức chuẩn bị chạm vào nó 1 cái là sẵn sàng chiến lại ngay,mình tồng cộng nuôi 5 6 bé mèo tây rồi thì ko bé nào như vậy cả,bạn theo dõi thêm 1 2 tuần nếu cứ như vậy thì nên bán đi hợp lý hơn,tìm 1 em khác ngoan ngoãn và quấn người hơn ( rất nhiều),con vật mà người chủ cho nó ăn uống,nuôi nó mà nó dữ quá ,ko coi mình là chủ thì chắc k phải tiếc bạn chủ thớt nhỉ :p

con mèo ở chữ kí của bạn nhìn xinh quá :03:
mèo ba tư phải ko ? :gongxi-1:
chuẩn, :sadcorner: có lẽ mình sẽ đem bán nếu nó cứ có cái kiểu thái độ như vậy, :khoc_nhung_ko_chiu_thua: đợi 1,2 tuần vậy... :khoc_nhung_ko_chiu_thua:

nino

YTC Developer
bạn cần dành thời gian ở cạnh em ý thôi, thực ra là vì bé ít gặp ng lạ, bạn cứ ngồi gần em ý thôi cũng dc, chứ đừng tìm cách bế khi mà em ý không thích, dần dần thì sẽ quen thôi, k nên bán đi, mất vía, mà khổ thân em ý :sadcorner: , rồi lại phải làm quen vs chủ mới thì mệt lắm :dead:

meo_xu123

Member
mèo ta thì thường nhát người,nhất là người chủ cũ của bé mèo k thường xuyên chơi đùa vs nó.NHà mình cũng nuôi mèo rất nhiều,bắt mèo ở quê về nuôi,nguyên 4,5 hôm đầu là nó cứ lẩn như chạch,k đụgn đc vào người,kêu suốt,k ăn uống nưa,Vì ở quê mèo đẻ thì ng ta cứ mặc thế thôi,k ai chơi vs mèo hết nên nó nhát người.Đc 1 tuần bé mèo sẽ quen nhà thôi nhưng mình sợ là bé ấy có tính nhát người.Nhà mình có 1 con cũng nhát lắm,chỉ thân đc vs mình,còn ai trong nhà nó cũng sợ,có khách hay tiếng ng lạ là chạy biến.Bạn đừng cho em ấy đi tội nghiệp.Cố gắng gần gũi bé,rồi bé sẽ quen nhà,quen hơi người thôi.MÈo nhà mình nhát thế nhưng nghịch ngợm với chủ lắm,mà đẻ con ra thì bé nào cũng dễ thương và dạn dĩ,thích gần người chứ không nhát như mẹ.Đó là do người chủ nuôi mèo có thường xuyên chơi vs bé hay không thôi.:D

tata

ngày xưa mình nuôi mèo cũng gặp 1 con như thế này, nó không chạy nhảy mà cứ núp góc hay trèo lên cao cứ kêu gào như chưa từng được hát vậy, rùi mình mua cho nó con chuột giả, 1 ngày, 2 ngày nó không nghịch, nhưng sang ngày thứ 3 nó lại vờn con chuột ấy, bạn có đồ chơi cho nó chưa hay chỉ xích nó rùi nhốt trong nhà cả ngày, với loại này đừng có kiểu vuốt chạm chạm như thế, kiêu như "trêu ngươi" nó, nó cắn cho đấy:),cứ cố cho qua 1 tuần xem sao bạn ah, loại này cực lắm, nhưng mà quen r nó ngoan lắm

traisaigon05

♥♥♥♥ TSG ♥♥♥♥
ko biết tình hình ổn hơn chưa nhỉ mình chỉ bík có mổi cách làm nó quấn mình thôi à đưa 1 ngón tay ngay mủi nó nó thấy lạ là ngửi ngửi à ( hình như con nào cũng vậy ákm 10 thì hết 8,9 con) sao nó từ từ lân la xuống cổ nó tấy lay gãi gãi vuốt vuốt từ dứơi cổ lên bảo đãm GHIỀN

meongo89

bạn ơi đừng cho nó đi mà tội nó, mình nghĩ nó còn đang lạ thôi. bạn cừ từ từ rồi nó sẽ quấn bạn ngay thôi. tớ nghĩ trước hết bạn hãy kiếm cho em mèo đó 1 cái chuồng, để em ý được tự do nghich trong chuồng, đừng buộc em ý như vậy, trông tội lắm. rồi thỉnh thoảng bạn ra vuốt ve em ý rồi nói chuyện nhẹ nhàng rồi bạn cứ yên tâm em ý sẽ quấn bạn thui. nhớ đừng để em ý được tự do vội nhé, nếu bạn thả em ý ra là em ý đi luôn đấy. à mà tớ khuyên bạn đừng nên cho em ăn thức ăn mèo, tốt nhất là gia đình mình ăn gì thì cho em ý ăn cái đó, dễ nuôi hơn đấy. chúc bạn thành công nhé!

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Ukm bạn đừng cho nó đi. Mèo khổ nhất là phải chuyển nhà đấy :( ban đầu bé chưa quen nên vậy thôi, bạn yêu thương bé là đc, 1,2 tuần bé ý quen chỗ, quen chủ là ngoan ngay ý mà ;) Chứ sao bạn lại thấy bé như thế mà bán bé đi chứ. Hix thật dã man. Ko nuôi đc thì mang mình nuôi giúp cho. Đừng đối xử với mèo như thế
Mèo nhà mình lúc đầu mới nuôi cũng khó gần, khó ưa lắm, động vào người có khi bị nó cào luôn ý :-S Nhưng bây giờ nó quấn mình cực ^^ ngoan nữa :)

jolt

Tình hình là mình mới tậu được bé miu này, :03: cơ mà nó đanh đá quá trời, :sadcorner: mới bắt chiều tối qua, cơ mà đến h mà cũng ko ai động được vào nó! :dead: Cả đêm qua nó kêu như "nỗi thống khổ của người uất ức" làm mình mất ngủ. :khoc_nhung_ko_chiu_thua: Đến sáng nay lùng mãi mới thấy nó rúc dưới gầm bàn học, hiện tại thì vẫn đang kêu "ngeo ngeo..." không ngừng nghỉ, :diec_tai: mình chưa bao h nuôi con mèo nào mà "đanh đá, khó gần" như con này. :33: Phải chăng là lần đầu nuôi phải con giống cái nên thế??? :Onion26: Đây là đoạn video về nó, :156: ai biết nói cho mình nó thuộc giống loài gì với! :icon027:

chắc bé ko thik trong nhà

jolt

Mình chịu luôn
Khổ thế, cứ thích trèo lên cửa sổ để kêu, rõ là ghê gớm!
Cơ mà có ai biết nó là giống gì ko :(

Mình chịu luôn
Khổ thế, cứ thích trèo lên cửa sổ để kêu, rõ là ghê gớm!
Cơ mà có ai biết nó là giống gì ko :(

chắc nhớ mami ^^

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Nhìn mèo kêu dễ thương quá :03:

•๖ۣۜSudin™

♥๖ۣۜSuper ๖ۣۜIu ๖ۣۜMiu♥
Mèo ta hay Xiêm thì mình kb nhưng chỉ 1 trong 2 loại thôi
Nhưng mèo nước mình thì truyền thống Kêu gào rùi bạn à
có khi phải mất 2 tuần. và bỏ ăn