• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo con bị rối loạn tiêu hóa

sakura15900

Chào các bạn,
Hiện tại mình có nuôi 1 bé mèo Ba Tư khoảng 2 tháng tuổi. Lúc đưa về nhà thì bé ăn uống và đi vệ sinh bình thường nhưng do mẹ mình không rành đã để bé ăn 2 cục phô mai con bò cười (loại lớn). Đến tối thì bé bắt đầu nôn liên tục, bỏ ăn uống. Khi mình mang ra bác sĩ thì bác sĩ bảo bé bị rối loạn tiêu hóa, có tiêm cho 1 mũi thuốc và cho uống thuốc trợ tiêu hóa 3 cử. Hôm mới tiêm thì bé bỏ ăn nhưng vẫn gắng gượng uống nước được, uống xong lại nằm ngủ ly bì và ói nhưng mình không thấy bé đi vệ sinh. Đến hôm nay là ngày thứ hai nhưng bé vẫn tiếp tục nôn, không có đi ngoài. Lúc mình đưa nước lại gần, bé nhào tới có vẻ rất muốn uống nhưng lại không chịu uống, liên tục từ buổi sáng sớm đến giờ mình đã thử mang nước đến gần chục lần nhưng lần nào bé cũng nhào lại nước nhưng lại không chịu uống. Các bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp mình. Mình cảm ơn các bạn rất nhiều.
Thân,

sakura15900

Phải mang ra bác sĩ xem tiếp thôi, nhưng bé yếu vâyj tiêm thì cũng sợ :-ss
Mình cũng không biết sao nữa, hôm qua thấy bé tuy yếu nhưng vẫn còn uống nước được nên cũng không quá lo. Đến hôm nay thấy bé có vẻ muốn uống nhưng lại không uống được nên mình mới sợ :( Bác sĩ thú ý gần nhà thì hồi đó không chữa lành được cho bé chó mình nuôi nên mình cũng không mấy tin tưởng nhưng ngặt là vì nhà xa nên cũng khó đưa bé đến các chỗ khác :(

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn mua cái xilanh nhỏ mà bơm nước vào miệng nó, phản ứng nôn hay tiêu chảy là bình thường vì cơ thể đang phải tống chất độc ra ngoài. Bạn thử cho bé uống men tiêu hóa xem, và nên cho uống nhiều nước vào để còn tống được chất đó ra khỏi người. Còn nếu bác sĩ tiêm kháng sinh thì bạn đừng nên cho tiêm vì cái này chẳng liên quan gì đến kháng sinh cả.