• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

mèo con bị phình bụng

LETHIMYKHANH

Lúc mới sinh mình không biết nó có vậy không nhưng từ khi 2 tuần tuổi mình thấy bụng nó rất to đến giờ nó đã 5 tuần tuổi mà bụng nó vẫn như vậy bạn nào giúp mình với.

LETHIMYKHANH

Nó ít đi tiêu lắm,với lại phân nó cứng ngắt à.So với con mèo khác của mình thì nó cũng ít giỡn, ít năng động hơn nữa.Còn về ăn uống thì nó vẫn ăn như bình thường.

Last edited:

LETHIMYKHANH

Hồi đó nó chỉ uống sữa mẹ thôi nhưng giờ nó ăn được cả cơm,phô mai,sữa chua nữa.Nó cũng uống nước được nữa.Với lại hai con sinh cùng ngày mà giờ con này lại nhỏ hơn con kia thấy rõ.

kiwi1106

Well-Known Member
Bạn có thấy nó đi đứng bình thường ko? Nếu 2 chân sau bị run, hoặc phải lết, hoặc đoạn xương sống gần đuôi hơi lõm xuống thì có thể bị thiếu canxi, nên ảnh hưởng đến việc đi ngoài. Bạn đừng cho ăn phô mai nữa vì cái đó làm đầy bụng. Thỉnh thoảng bạn lấy tay xoa tròn nhẹ nhàng quanh bụng nó, để kích thích tiêu hóa và cho phân dịch chuyển xuống.

kiwi1106

Well-Known Member
Nó bị thiếu canxi nhẹ rồi đó bạn. Buổi sáng bạn chịu khó cho nó sưởi nắng. Cho ăn cá để bổ sung canxi. Có thể nó sinh ra đã yếu hơn những con mèo khác rồi. Nếu vẫn còn bú mẹ, bạn phải để ý xem nó có được bú ko, có những con yếu chẳng chen lấn để bú mẹ được. Cho nó ăn những đồ dễ tiêu, sữa chua để kích thích tiêu hóa.
Bạn theo sát nó, nếu hiện tượng thiếu canxi trở nặng thì phải mua canxi về cho uống. Biểu hiện: hai chân sau ko đi được bình thường, phải lết đi, đoạn xương sống chỗ gần đuôi bị lõm hẳn xuống.