• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[Mèo]Căn bệnh mang ÁN TỬ: Giảm Bạch Cầu.Thông tin cần thiết cho người mới nuôi mèo và có mèo bị nghi

kimjiinmeo

+Nếu đã cho kết quả dương tính, xin chia buồn cùng bạn, thật đau lòng nhưng bạn hãy mạnh mẽ lên để bao bọc chăm sóc động viên cho bé trong những giờ phút cuối đời, để khi bé đi bạn ko phải hối hận vì đã k hết lòng với bé

+Tuyệt đối : ko để bé nhập viện, ở lại phòng khám cho tiêm truyền dịch, chích thuốc, kháng sinh...như đề nghị của các bs.vì khi đã cho kq dương tính, bé sẽ ko tránh khỏi cái chết đâu, nên hãy mang bé về nhà để bé đc ở bên bạn khi nhắm mắt, còn hơn bỏ bé lại phòng khám, rồi khi bé mất đi k có mình bên cạnh bé sẽ đau đớn và cố đơn lắm, đã vậy còn mất 1 khoảng tiền viện phí rất nhiều nhưng vô ích nữa!
[/QUOTE]

* Mình chỉ muốn chia sẻ câu chuyện về bé mèo nhà mình.
- Ngay khi bé mèo nhà mình có những biểu hiện nôn ra dịch vàng + bỏ ăn + phân lỏng mình đã ngay lập tức đem nó đi viện luôn và làm thủ tục xét nghiệm là dương tính nên đã nhập viện cho nó luôn. Bác sĩ bảo bệnh này chữa tầm 5-7 ngày và không được ăn. Vì đây là bệnh truyền nhiễm với cả nhà mình xa và còn nuôi 2 bé nữa ở nhà nên phải để nó ở lại viện. Bác sĩ ở viện đã truyền nước và truyền các loại thuốc khác cho nó (mình không phải bác sĩ nên không biết là thuốc gì, mình nghĩ chắc là các thuốc tăng đề kháng với cả các dinh dưỡng). Hôm nào mình cũng qua thăm bé, mình thấy các bác sĩ rất tận tình chăm sóc, ủ ấm và sưởi ấm cho mèo.Bé nhà mình nhập viện 5 hôm thì được về ^^. Các bác sĩ dặn cho mèo ăn ít 1/2 hạt so với các bữa ăn bình thường và kiêng tắm, nằm lạnh, gió, quạt ít nhất 5 ngày. Nhưng bé mèo nhà mình ăn cơm nên cần kiêng nhiều thứ như cá, trứng, sữa, mỡ, đồ tanh. Nên cho ăn cơm ruốc hoặc cơm thịt nhưng ăn 1/2 so với các bữa hồi trước nhé. Và giờ nó đang dần dần hồi phục ^^
* Lưu ý:
- Vì bé mèo nhà mình đã hơn 6 tháng tuổi và được mình phát hiện sớm nên qua khỏi. Nên mình khuyên các bạn là hãy để ý khi các bé mèo có biểu hiện như nôn dịch vàng + bỏ ăn + phân lỏng là phải cho đi khám ngay lập tức, thêm 1 ngày thôi tỉ lệ sống sót sẽ giảm.
- Và những bé không bị thì cần đi tiêm phòng.

* Vài lời tâm sự:
- Mình viết bài này là vì dòng chữ TUYỆT ĐỐI của chủ thớt đã làm mình vô cùng lo lắng cho bé mèo nhà mình và giờ mình nghĩ là chủ thớt quá vô tâm và nếu mình nghe theo thì chắc giờ này bé mèo nhà mình đã ... rồi. Nếu yêu mèo thực sự thì sẽ đem đi khám đến cùng để mình không hối hận sau này và không phải ân hận khi để nó nằm chết dần chết mòn ở nhà mà không chữa chạy cho nó. Dù chỉ còn tia hy vọng cuối :(
- Nhưng nói đi cũng phải nói lại vì bé mèo nhà mình cũng rất may mắn được phát hiện sớm và được các bác sĩ chăm sóc tận tình nên giờ bé đang dần hồi phục rồi ^^
- Mình ở Hà Nội và chữa ở Animal care Thụy Khuê. Mình biết đến phòng khám này là vì đã lên face hỏi trạm cứu hộ chó mèo hỏi địa chỉ những phòng khám chó mèo uy tín ở HN. Vì nơi này ở gần nhà mình nên mình chọn luôn tuy vật chất bình thường nhưng bù lại các bác sĩ tận tâm ^^
Cảm ơn đã đọc câu chuyện về bé mèo nhà mình ^^

shizuchan

YTC Developer
Mình có một bé bị nghi mắc giảm bạch cầu,chuyện là trc đó mình đón 1 bé aln 2 tháng tuổi đã đc tiêm phòng 1 mũi trước khi đón về 2 tuần,sau khi về thì con nhà mình là Mi có vẻ thích chơi với mèo bé,bạn mèo bé thì mình đinh ninh tiêm rồi nên an toàn ( mèo to nhà mình chưa tiêm vì khoảng 1 tháng trước nhà người yêu mình có 1 bé chết vì giảm bạch cầu,trong thời gian bé ủ bệnh thì anh ý chưa biết và vẫn chạy sang chơi với mèo nhà mình,sau khi bé kia chết thì bọn mình tá hỏa muốn đi tiêm cho Mi nhưng sợ nếu lây gián tiếp bệnh qua quần áo lúc ny mình sang chơi nên anh ý bảo mình chờ 2-3 tháng nếu k phát bệnh thì mới có thể đi tiêm được) Quay lại chuyện đón mèo mới về được 2 tuần thì trong thời gian nuôi mình thấy bé k đc nhanh nhẹn lắm nhưng vì xích nên nghĩ bé buồn,thả ra thì có vẻ hiếu động hơn,phân bé đi ngoài bình thương nhưng mùi thối rất khó chịu,thối hơn cả mèo lớn,nghĩ nó ở nhà đc ăn thịt sống nên vậy,nhưng sau 2 tuần thì mắt có vẻ lờ đờ,và cuối cùng thì đi ngoài phân nát,hôm đấy cả 2 con đều đi ngoài phân nát,minh mang con bé đi khám vì nghĩ nó viêm tai,đến thì ngta bảo nên test giảm bạch cầu vì mắt lờ đờ và phân dính ở hậu môn có mùi rất khó chịu,test lên 1 vạch đậm và 1 vạch rất mờ nên test 2 que thì đều hiện như vậy,mình cho bé nằm viện rồi chạy về mang Mi đến test,đầu tiên thì k có hiện vạch mờ gì,bạn ý tiêm cho một mũi tăng đề kháng,xong rồi dặn tiêm liên tiếp 3 ngày và k cho ăn gì để xem còn bị đi ngoài không,xong thế nào 1 bạn nhân viên khác đi qua nhìn thấy cái que bảo ơ que này của con nào đây,lên 2 vạch rồi,mình lúc đấy nghe tin như sét đánh,bạn kia bảo thôi đã tiêm rồi cứ mang về theo dõi xem có vấn đề gì không,hàng ngày vẫn cho đi tiêm,tiêm đến hôm thứ 3 thì ngta báo bạn mèo bé đi ra máu và mất rồi,trong khoảng thời gian này Mi vẫn chạy nhảy bình thường,khổng có biểu hiện nôn gì,cũng không đi ngoài,nhưng bé uống nước và đi tiểu nhiều,đến hôm nay là thứ tư,mình phát hiện ra bệnh vào ngày thứ bảy tuần trước,giờ là ngày thứ năm từ ngày đi test,mình vẫn hy vọng là con sẽ không sao,Mi gắn bó với mình đến nay là 1 năm rưỡi,hiện giờ mình không biết làm gì ngoài chờ đợi. Ai có kinh nghiệm có thể làm ơn cho mình hỏi 1 vạch đậm 1 vạch rất mờ thì có phải chắc chắn là bị nhiễm bệnh không? Hôm ấy mình k được nhìn que thử của Mi nhưng mình nghĩ nếu lâu lên vạch như vậy thì chắc mờ hơn em mèo bé. Mong ai biết trả lời giúp mình với,mình sốt ruột quá.

kaihatsu

Bé mèo nhà e biểu hiện như trên vào tối hôm 30 tết hôm nay mùng 2 bé yếu lắm rồi( chỗ e mùng 6 ng ta mới làm lại) hic. Chắc bé ko qua khỏi quá , lòng em đau quá. Giá như e biết bệnh này sớm hơn, nhìn bé nằm thoi thóp mà e ko cằm đc nc mắt (con trai ko đc rơi lệ) nhưng ko hiểu sao nc mắt rơi hoài