• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị tiêu chảy khó ăn, mọi người giúp tớ với TT.TT

Hạ Luân

Chuyện là thế này, cách đây hai ngày bé của tớ bị tiêu chảy khó tiêu, bé vẫn ăn uống bình thường nhưng mà lúc mình có ăn gà rán KFC bé có lại kêu meow meoww xin ăn miếng nên mình đã cho bé ăn gà viên, thế là tối bé bị tiêu chảy ở thau cát. Mới đầu mình cũng lo, nhưng nghĩ chắc bé không sao nhưng đến chiều bé lại đi phân lỏng. Mình lúc này rất hoảng hốt lo sợ, chạy làm đồ ăn chô bé như luộc thịt bằm với rau rồi băm nhuyễn cho bé ăn, bé chán ăn. Haizzzz, rồi mình kiếm mọi cách cho bé ăn cá thu sốt cà, bé cũng hay ăn món này, nên mình băm nhuyễn cho bé ăn, bé ăn chút chút thế thôi không ăn nữa, nhưng sáng dậy bé lại ra phân lỏng. Nhưng tới chiều mình thấy bé có ị ra một chút phân lỏng nhưng hai phân hơi mềm mềm, nó gần như bình thường nhưng hơi ướt ướt. LO LẮNG LẮM RỒI, thế là tớ và người yêu tớ chở ra thú y, kể hết bệnh tình của bé là bé khó ăn và tiêu chảy. Đi tới bác sỉ đo nhiệt độ thì thấy bình thường và chích cho bé hai mũi rồi đem về theo dỏi. Không biết phản ứng của thuốc hay không mà bé cứ im re, mặt buồn buồn và ngủ rất nhiều. Mình đi chợ mua phi lê gà cho bé ăn với nước xương, bé cũng ăn phân nữa chứ không nhiều như mọi hôm, nhưng miễn có ăn mình cũng vui. Nhưng có cái lại là mình ẩm bé bé kêu lên meow meoww hẳng lên chắc bé bị đau bụng hay sao í. Hôm nay bé vẫn ăn nhưng mà không chịu ị để mình theo dõi mà bé cứ ngủ và nằm hoài thui, lâu lâu chạy ra ăn rồi bé lại nằm ngủ tiếp. Mọi người có ai trường hợp như mình không, giúp tớ với, cám ơn nhiều lắm nè ^^

Hạ Luân

Chó mèo ăn uống linh tinh thì bị vậy là bình thường thôi bạn. Bạn đã tiêm phòng và sổ giun chưa? Mà rút kinh nghiệm lần sau mèo bị tiêu chảy ko cho uống sữa và ăn tôm cá nhé. Kể cả các bữa ăn bình thường cũng thế, đừng cho ăn nhiều đồ tanh.
Mình đã cho bé chích rồi bạn nè, với cách hai tuần nay mình cho bé uống thuốc sổ giun rồi. Mọi lần mình toàn cho ăn phi lê gà thôi, không bao giờ uống sữa cả. Mình rất lo cho bé, mong là bé mau khỏe. Cám ơn bạn nhen, mình sẽ hạn chế cho bé ăn đồ tanh :3

kiwi1106

Well-Known Member
Có nhiều triệu chứng ko phải là bệnh, là do chế độ ăn uống sinh hoạt, ko cần thiết phải mang ra bác sĩ. Vì bác sĩ bây giờ cứ mang chó mèo đi khám là họ phải chích cho vài mũi, bạn nên hạn chế, chủ động tìm hiểu những triệu chứng bệnh của mèo để có hiểu biết nhất định. Tiêm nhiều ko tốt bạn ạ.