• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị nấm mãi không hết

pnuv1402

Member
mèo em bị nấm lâu rồi. Dùng thuốc gì cũng không khỏi. Đi chích liên tục vẫn không hết mà em nghe nói chích không tốt cho mèo. Mèo em bị vậy em cũng chả dám tắm rửa gì nên giờ hôi như cú. Em định mua xà bông trị nấm mà không biết nên không. Bác nào chỉ em cách với

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
mèo em bị nấm lâu rồi. Dùng thuốc gì cũng không khỏi. Đi chích liên tục vẫn không hết mà em nghe nói chích không tốt cho mèo. Mèo em bị vậy em cũng chả dám tắm rửa gì nên giờ hôi như cú. Em định mua xà bông trị nấm mà không biết nên không. Bác nào chỉ em cách với
Em mua tông đơ ủi hết lông đi, rồi hằng ngày em đi tắm em mang mèo vào tắm chung, sử dụng dầu gội Head & Shoulder trị gàu là chỉ 1-2 tuần là hết thôi.

Nấm tiêm ko hết, tiêm đa phần là thuốc bổ hoặc trị nội, ngoại kí sinh trùng. Hiện nay có loại thuốc truyền tĩnh mạch có thể giải quyêt dứt điểm chuyện này nhưng đòi hỏi tay nghề khá cao & am hiểu chuyên môn.

Thân mến.

pnuv1402

Member
Em mua tông đơ ủi hết lông đi, rồi hằng ngày em đi tắm em mang mèo vào tắm chung, sử dụng dầu gội Head & Shoulder trị gàu là chỉ 1-2 tuần là hết thôi.

Nấm tiêm ko hết, tiêm đa phần là thuốc bổ hoặc trị nội, ngoại kí sinh trùng. Hiện nay có loại thuốc truyền tĩnh mạch có thể giải quyêt dứt điểm chuyện này nhưng đòi hỏi tay nghề khá cao & am hiểu chuyên môn.

Thân mến.
Sử dụng dầu gội của mình được luôn hả anh ?

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Ai biết cách giúp mình với :( bây giờ mình cũng bị lây luôn rồi :( ngứa khắp người huhu :(
Dùng dầu gội trị gàu của người được mà em, gàu cũng là nấm í. Tắm đều đặn là hết. Em bị ngứa thì ra tiệm thuốc mua thuốc 7 màu về bôi chỗ ngứa, 2 hôm là khỏi thôi.

kiwi1106

Well-Known Member
Dùng dầu gội trị gàu của người được mà em, gàu cũng là nấm í. Tắm đều đặn là hết. Em bị ngứa thì ra tiệm thuốc mua thuốc 7 màu về bôi chỗ ngứa, 2 hôm là khỏi thôi.
Ad ơi cho mình hỏi, trước mình có ra mua thuốc trị nấm ghẻ cho chó hộ một người bạn. Cô bán thuốc có bán luôn cho 1 gói bổ sung kẽm, bảo là chó bị nấm thì cho uống thêm cái này, sẽ nhanh khỏi. Cái này có áp dụng được cho mèo ko?

pnuv1402

Member
Mà bao lâu thì tắm vậy anh ?

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Ad ơi cho mình hỏi, trước mình có ra mua thuốc trị nấm ghẻ cho chó hộ một người bạn. Cô bán thuốc có bán luôn cho 1 gói bổ sung kẽm, bảo là chó bị nấm thì cho uống thêm cái này, sẽ nhanh khỏi. Cái này có áp dụng được cho mèo ko?

Được bạn, kẽm giúp chống sừng hóa da và làm giảm các triệu chứng biểu hiện của nấm, gàu. Nhiều loại dầu tắm có bổ sung kẽm vào nữa. Cho ăn bổ sung cũng tốt nhưng cần tìm hiểu kĩ hơn để đúng liều lượng. Đây chỉ là thành phần bổ sung để giảm triệu chứng biểu hiện thôi nha.
Nếu bạn nuôi heo sẽ thường thấy tình trạng nổi đốm tròn như đồng tiền trên mình heo, bổ sung kẽm một thời gian là hết :)

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Mà bao lâu thì tắm vậy anh ?
Tạo thói quen khi nào em đi tắm thì lôi mèo vào chà xà bông, xả nước cho nó nếu quen tay làm chưa đến 5 phút nữa. Khoảng 2 tuần là hết thôi em.

Thân.

anhsieunhan

Member
Bạn ra tiệm bán phụ liệu tóc mua tông đơ về ủi sạch lông cho bé nhé, tông đơ khoảng trăm mấy ngìn thôi, sau đó ra hiệu thuốc tây mua chai dầu gội nizoral màu đỏ, một típ nizoral dạng kem.., về tắm bé bằng dầu gội đó, sấy thật khô và bôi kem chỗ nào bị rụn lông ấy... khoảng ba ngày tắm và bôi kem một lần nhé... khoảng hai tuần thấy ko còn mảng trên lông nữa thì ngưng thoa kem.. và khoảng hai tuần nữa là khỏi hoàn toàn bạn nhé... chúc mèo bạn nhanh hết nấm da nhé...
Mui cat house .. Thân

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
bác cắt tông đơ rồi cho e hỏi có dễ dùng ko ạ, có bị cắt vào da không?
Tông đơ dễ dùng mà, tuy nhiên vài lần đầu cắt có thể lẹm vào da do góc tông đơ bạn để vuông góc với da thịt. Nhưng ủi vài lần thì quen tay, vùng lông ở các núm vú ở mèo bạn cẩn thận không phéng mất ti của bé :D