• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị ghẻ !

iloveyoubong

Nhà em nuôi 2 em mèo , chẳng hiểu đi đâu về mà bị ghẻ rồi lây nhau . Bây giờ chúng nó bắt đầu trụi hết lông , ngứa gãi chảy cả máu . Eđi khám thú y thì được cho thuốc genxanson bôi khoảng 2 tuần nay r nhưng k thấy khỏi mà càng ngày càng nặng hơn ! Cứ bôi là chúng nó lại liếm cho nhau hết s
em mèo đực nhà e mới 3 tháng thôi , có nên đi tiêm không các bác ? Nếu không tiêm thì chữa trị thế nào ? Mèo nhà e rất ghét tắm . Tắm là toàn cào cấu cắn xé khổ lắm http://forum.viet-pet.com/images/smilies/yahoo/20.gif
Ai biết thì giúp em , thanks các bạc

txh1403

Phá phách member
ý bạn bảo là nó bị nấm hay kiểu ghẻ nước,,nó bị chóc mảng da chảy nước như mủ đúng ko,hay chỉ bị như gầu rồi bóc lông rụng từng mảng.mà thuốc bôi mà để mèo liếm thế gây ngộ độc với hại gan,thận lắm đấy bạn

iloveyoubong

chỉ bị như gầu rồi bóc lông rụng từng mảng bạn ơi . k biết thuốc có thành phần gì k nhưng bác sĩ cho mình thuốc bôi như thế . bạn có cách nào k?:(

txh1403

Phá phách member
ui thế thì chỉ là bị nấm thôi,cái thuốc bác sĩ thú y kia đưa bạn bôi là thuốc dành cho viêm da nhiều hơn,mình thấy thường thuốc bôi mọi người hay dùng cái nizoran,bạn bôi tránh mấy chỗ nó liếm dc ra nhé,còn ko thì thôi đừng bôi nữa.cho nó uống thuốc griseofulvin 500 mg,1 viên cho 10kg thể trọng mèo.mèo bao cân thì chia ra mà uống,bị nặng uống liên tục trong 20 ngày ....

Be' Xù

T.Viên Năng Động
Nhà em nuôi 2 em mèo , chẳng hiểu đi đâu về mà bị ghẻ rồi lây nhau . Bây giờ chúng nó bắt đầu trụi hết lông , ngứa gãi chảy cả máu . Eđi khám thú y thì được cho thuốc genxanson bôi khoảng 2 tuần nay r nhưng k thấy khỏi mà càng ngày càng nặng hơn ! Cứ bôi là chúng nó lại liếm cho nhau hết s
em mèo đực nhà e mới 3 tháng thôi , có nên đi tiêm không các bác ? Nếu không tiêm thì chữa trị thế nào ? Mèo nhà e rất ghét tắm . Tắm là toàn cào cấu cắn xé khổ lắm http://forum.viet-pet.com/images/smilies/yahoo/20.gif
Ai biết thì giúp em , thanks các bạc

Bạn đừng nên bôi thuốc cho mèo nhé, mèo liếm phải không tốt đâu. Bạn thử hỏi bác sĩ xem có thuốc uống không thì chuyển sang chứ đừng dùng thuốc bôi nữa. Bị ghẻ thì mình không biết chứ bị nấm thì dùng Griseofulvin như bạn txh1403 nói cũng được. Lúc trước mèo nhà mình bị nấm cũng cho uống cái đấy. Bạn thử xem lại là mèo bị ghẻ hay nấm nhé. Đây là cách phân biệt này
http://www.chophien.com/raovat/327/0328390016/cach-phan-biet-benh-ghe-va-hac-lao-nam-o-cho-meo.html

iloveyoubong

Cám ơn các bác , mình đi khám thi bsty bảo là ghẻ , chỗ bị ghẻ bh k mọc được lông lên nữa.
Có nên cho đi tiêm không hả các bác ? Vì mình nghe bsty bảo là tiêm thì rất hại cho thận mèo...

txh1403

Phá phách member
mình đã nói là nếu nó bị bong da từng mảng như có gầu ,da thì đỏ đỏ thì nó là bị nấm,ko phải ghẻ mà,lông bây giờ đang bị nấm thì làm sao mà mọc dc,bạn cứ cho uống thuốc đi,khi nào da nó hết đỏ thì tầm 15 ngày sau lông mới mọc lên dc,còn hiện h thì cứ bị troc trọc lông thôi,k phải lo.

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
* Bôi ngoài da mỡ hoặc dung dịch Sulfur có 30-32% Cancium polysulfide, hoặc Benzylbenzoate 20 hoặc 50%. Hoặc một số thuốc trị ghẻ ở người cũng có thể dùng được nhưng hiệu quả không cao.
* Có thể pha chế kết hợp dạng mỡ hoặc dung dịch nước bôi da theo công thức sau:
Benzylbezoate................25,0%
Lindane............................1,0% bôi hang ngày vào cùng da có nốt ghẻ.

* Điều trị viêm da bội nhiễm bằng Kháng sinh tiêm,bôi ngoài.Đặc biệt là các vết tự cắn xé do quá ngứa,viêm có mủ chảy nước,hôi.
* Điều trị viêm dị ứng bằng các loại thuốc kháng Histamin, corticosteroid.
*Tăng sức khoẻ bằng bổ sung vitamin C,D,A.Tăng khẩu phần dinh dưỡng, nhưng không đựơc cho ăn ngọt, giảm độ muối mặn.
* Nơi mèo ở phải khô, thoáng, ấm, mát. Hạn chế tiếp xúc với người và chó mèo khác.

trinhthao102

ơ hqa mình đi khám cho mèo mèo đc 3t bị nấm tiêm là khỏi mà,nó bị nấm đấy, hiện tượng giống mèo nhà tớ nhưng mèo nhà tớ nhẹ nên chưa bị rụng lông, mới vẩy gầu
à

munn66

Member
nhà mình cũng có . e ý bị trụi lông ở phần gáy và ở trong là các vảy đỏ đỏ . em để ý cứ thấy bé dụi đầu khắp nơi và gãi liên tục k bt là bị ghẻ hay nấm nữa e hỏi ngta thì bảo là bị ghẻ . bố mình đã mua cái thuốc xịt trị trẻ cho mèo thì mình cũng đã thấy nó bớt mảng đỏ đi mà chỉ còn mấy chấm đỏ li ti ở vùng đó . bé đã k còn hay gãi nữa nhưng lông vẫn chưa mọc lại . Gia đình mình sợ bị lấy ghẻ nên k dám đụng vào v là k ai tắm đc cho bé cả :(( huhuu m.n giúo mình vs ạ :(( Help !