• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

làm tn để bố mẹ cho nuôi chó :(

bill vũ

hix bố mẹ mình hơi khó tính với động vật :( mà t thì làngười iêu động vật :( ao ước đc nuôi 1 bé cún từ lâu mà xin mấy lần đều bị bm ko cho :( xin ít kinh nghiệm của các bạn có th giống mình và h đã đc nuôi cún :3 xin cảm ơn nhìu ^^

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Bạn viết tắt và dùng teencode khá nhiều, nó làm mình đau mắt và mất 30s để hiểu tất cả OwO.
...
Thế này nhé bạn, ba mẹ nào cũng thế thôi, tuỳ vào điều kiện và không gian sống nhà bạn mà phần nào có thể thông cảm.
Nếu nhà bạn rộng rãi thoáng mát, đơn giản ba mẹ bạn không muốn nuôi thêm một "cục nợ", có lẽ bạn nên làm một vài việc gì đó có thể khiến ba mẹ tin tưởng. Đại loại như dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ, hứa sẽ tự chăm cún một mình, rồi dụ dỗ, lôi kéo ba mẹ bằng mấy hình ảnh, thuyết trình tùm lum... Cho ba mẹ thấy được lợi ích của cún.
Nếu nhà bạn không được to cho lắm, chắc bạn cũng rõ lí do. Ờm thì, cái này sẽ khó hơn, ngoài việc kì kèo dai dẳng như trên - có khi hơn, thì bạn phải thử một việc gì đấy, hừm, mượn tạm con cún đứa bạn đem về xem. Mình cũng chẳng chắc đâu, mình đã thử rồi mà, ba mẹ mình cũng cưng chó nên vài hôm nhì nhèo bám đuôi với ôm cún hàng xóm là ok. Còn ba mẹ bạn, tuỳ.
Cuối cùng, nhà bạn chẳng to cũng chẳng bé, ba mẹ ghét động vật ăn sâu vào máu hay bạn còn nhỏ - Cỡ tiểu học, lớp 6-7... Chắc hên xui thôi. Người lớn cũng dễ mềm lòng nhưng lại thích quan trọng hoá vấn đề lên như bé thì lo học, chó mèo lắm lông nhiều bệnh... Cái này chắc khó nhất.

...
Mình thì chẳng biết khuyên gì hơn, mấy năm trước thì còn có time mà mè nheo ba mẹ nhưng giờ lên lớp 8 rồi, muốn cũng không được. Mình vẫn nuôi hams nhưng cún thì do bẩn quá nên đành từ biệt, phải nói rất buồn ấy.
Chăm một bé pet không hề dễ, và để có thể nuôi bé dài lâu còn khó hơn. Bạn nên tìm hiểu kĩ càng trước khi quyết định, ba mẹ bạn cũng nghĩ nhiều như thế đấy.
Chúc bạn vui vẻ.
Iêu bạn.

~Kem~

Last edited:

TỒ và SU

YTC Developer
hì hì mình chẳng có kinh nghiệm nhưng mà cứ hứa sẽ chăm sóc em thật tốt,tắm rửa cho em hàng ngày thế là bố mẹ đồng ý luôn :157: (đó là với mình)

bypass

• Trong trường hợp này thì bạn phải nuôi bố mẹ đã. Sau đó bạn sẽ nuôi chó mà không bị bố mẹ ngăn cấm :Onion35:

Nếu bạn quyết tâm thì cha mẹ cũng mủi lòng thôi nhưng khi nuôi hãy vệ sinh và chăm sóc bé sách sẽ, bố mẹ sẽ cảm thấy không phiền khi có 1 e cún trong nhà