• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Làm thế nào để mèo quấn chủ như cún?

pethouse

Mình kể ra ở đây một câu chuyện, khá khó tin nhưng đó lại là một sự thật. Năm 2001, mình được người quen cho 1 em mèo bông trắng tinh, đặt tên là Miu. Lúc đưa về nhà Miu mới chỉ được hơn 1 tháng. Trong ngần 6 tháng, cứ đi học về tới nhà là mình lại gọi Miu, tối ngồi học cũng để Miu ngồi trong lòng. Thời gian đi học đại học, ở nhà có mỗi mình mẹ với Miu, bố đi công tác trong Sài Gòn. Mẹ rất hay nói chuyện với Miu như 1 thành viên trong gia đình.

Sáng sớm, nó thường dậy trước rồi đứng trước cửa buồng gọi vào. Mỗi khi mẹ ra vườn rau, Miu chạy theo ra chơi, đuổi bướm trong vườn. Nó không dám đi 1 mình vì sợ chó hàng xóm cắn. Mẹ đi sang hàng xóm nói chuyện, Miu nghe thấy tiếng cứ đứng trước cửa nhà hàng xóm gọi đến khi mẹ về mới thôi.
Buổi sáng hôm Miu sinh con, nó cứ quấn lấy chân mẹ suốt. Mẹ kể là có lúc nó cứ cắn vào gấu quần mẹ rồi dẫn xuống chỗ ổ của nó. Đến nơi nó nhảy vào ổ và nằm kềnh ra. Vài lần như thế mẹ mới biết nó đau đẻ và chuẩn bị sinh. Rồi mẹ vuốt bụng cho nó một lúc. Sau đó mẹ đi chợ một lát. Thấy mẹ về Miu chạy ra đón và kéo mẹ xuống ổ của nó. Nó đứng ngoài ổ và cứ ngoeo ngoeo như muốn mách rằng nó vừa sinh con. Trong ổ nó là 5 con mèo đang còn ướt lúc nhúc. Thường thì mèo hay giấu con, nhưng Miu thì ngược lại.

Miu ở với nhà mình được 5 năm thì bị trộm bắt. 2 tuần sau khi nó bị bắt mẹ vẫn cứ chuẩn bị cơm hàng ngày cho nó, hy vọng nó về mà không được. Nửa đêm nghe tiếng lục cục trên nhà, mẹ lại nghĩ Miu về nên dậy gọi Miu một lúc. Vậy là từ lúc đó đến giờ nhà mình không dám nuôi mèo nữa. Sợ 1 ngày nó lại bị bắt như trước thì buồn lắm.

Câu chuyện mà mình kể muốn nói rằng, để mèo có thể quấn chủ như cún thì hãy dành thời gian cho chúng nhiều hơn, hãy coi chúng là một thành viên thực sự trong gia đình và nói chuyện, tâm sự với chúng. Chúng không nói được nhưng có thể hiểu được những gì mà ta đối xử với chúng. Các bạn biết không, câu chuyện về Miu nhà mình đến nay vẫn được mọi người trong xóm nhắc đến đấy. :)

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Câu chuyện nghe cảm động quá :) Đúng thật là nếu con người dành nhiều thời gian chăm sóc mèo hơn thì mèo sẽ tự động có tình cảm và quấn người hơn. Còn cá tính của từng con mèo cũng là 1 phần nữa. Mong rằng Miu nhà bạn dù ở đâu thì cũng sẽ thật hạnh phúc

thu0ha0

Đọc bài viết về em mèo nhà bạn cảm động quá. Nhà mình giờ cũng đang nuôi 1 em mèo đực. Mình sợ bị bắt nên phải thiến rồi. Nó cũng quấn mình lắm. Nhưng chắc không bằng mèo nhà bạn được.
Miu nhà mình nhặt được ngoài đường nên bé và yếu lắm. Mình chăm mãi giờ mới có da có thịt. Chỉ sợ nó đi chơi bị bắt mất thôi, nên lúc nào cũng phải để ý. Nhốt trong nhà không cho ra ngoài. Giờ thiến rồi nhưng không hiểu sao nó không bị đụt đi, mà cứ thấy mở cửa là phóng như bay ra ngoài chơi. Lần nào đi chơi về cũng bị mình đánh cho, mà nó chẳng nhớ.
Tối mình cho ngủ cùng, ngày mùa đông buổi sáng cứ khi nào điện thoại của mình báo thức là nó cắn tay gọi mình dậy. Buổi trưa ăn cơm xong là canh xem mình đi ngủ chưa là chạy vào giường nhận chỗ trước.
Tối mình đi bộ, có hôm nó đang ăn cơm, thấy mình lạch cạch mở cửa đi là nó chạy ra trước cửa kêu gào gọi về. Ban ngày mình đi làm thì nó tìm chỗ ngủ. Cứ lúc về là nó dậy ra cửa đón. hihi.
Không được post link trực tiếp của diễn đàn khác/members/thu0ha0-albums336-2219.jpg

ME-O

sướng thiệt ha, mèo giấu con đi ko cho mìnk bít, còn đằng này tơ hơ ra cho người xem! kể ra cũng khôn! Bài cảm động,
:Onion35: " LIKE " :khoc_nhung_ko_chiu_thua:

Charlene2801

♬ Mèo Tinh ♬
Mình nghĩ bạn có thể xem xét làm cửa lưới, hay làm chuồng cho bé nếu bạn có ý định nuôi 1 em mèo khác. Chứ mèo ko bị bắt thì nhiều khi đến tuổi nó cũng đi tìm bạn đấy bạn ạ. Mong rằng bé Miu của bạn giờ đang hạnh phúc bên 1 anh mèo đẹp zai nào đấy ^^ và bạn cũng đừng vì chuyện này mà từ bỏ tình yêu với các bé mèo nha :)

mèo thân thiết thực sự với chủ thì khi đẻ chúng thường muốn có chủ ở bên cạnh chăm sóc và giúp đỡ mà :). mìh đọc đc cái này ở đâu đó :) chuyện hay thật :good_job:

Chia buồn cùng gia đình bạn, như mất đi 1 thành viên thân thiết.
Mấy em mèo nhà mình thì chỉ tình cảm lúc đói bạn ạ. Buổi sáng, chúng nó ngồi chồm hỗm trước cửa phòng vc mình, chỉ đợi bọn mình mở cửa là kêu meo nheo loạn hết cả lên. Mình cho chúng nó ăn sáng xong là chúng nó mỗi đứa tếch đi 1 nơi kiếm chỗ liếm mép, ngả lưng. Tối đi về cũng thế, vừa mở cửa ra thì đã thấy 1 con ngồi chờ sẵn ở cửa, 1 con thì đang chạy đến, còn 1 con khác thì nhút nhát chỉ đứng ở xa nhìn.
Mình có thằng bạn nuôi con mèo ( mèo ta). Đứng ở tầng 1 mà gọi tên nó, nó ở tầng 4 phi xuống liền. Mình dạy bọn mèo nhà mình mãi chưa được.

Huangchang said:
Chia buồn cùng gia đình bạn, như mất đi 1 thành viên thân thiết.
Mấy em mèo nhà mình thì chỉ tình cảm lúc đói bạn ạ. Buổi sáng, chúng nó ngồi chồm hỗm trước cửa phòng vc mình, chỉ đợi bọn mình mở cửa là kêu meo nheo loạn hết cả lên. Mình cho chúng nó ăn sáng xong là chúng nó mỗi đứa tếch đi 1 nơi kiếm chỗ liếm mép, ngả lưng. Tối đi về cũng thế, vừa mở cửa ra thì đã thấy 1 con ngồi chờ sẵn ở cửa, 1 con thì đang chạy đến, còn 1 con khác thì nhút nhát chỉ đứng ở xa nhìn.
Mình có thằng bạn nuôi con mèo ( mèo ta). Đứng ở tầng 1 mà gọi tên nó, nó ở tầng 4 phi xuống liền. Mình dạy bọn mèo nhà mình mãi chưa được.
bạn phải thân thiết với chúng nó chứ. như là có t.g thì vuốt ve, ôm, bế... nói chung là phải tỏ ra yêu quí chúng. chứ chỉ cho ăn ko thì sẽ ít tc lắm :) với đặt cho mỗi đứa một cái tên rồi làm quen dần dần. chỉ cần yêu chúng là chúng sẽ tự yêu lại mìh :v

Sâu

aaaa >"<
em Miu nhà mình cũng vậy. ngoan và quấn mình lắm á. mà khôn nữa chứ. lúc nó sinh con cũng ý như con Miu nhà bạn ấy, cũng cho người xem.
cơ mà buồn là em ý vừa mất được 3 ngày do ăn phải một con chuột bị dính bả rồi :(((((((