• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

làm sao mới có thể làm quen với hams mới được nhận nuôi?

:wacko: Mình mới được con chị cho một con hamster rất ư là xinh. :phew: vì chưa có khã năng mua chuồn nên mình chỉ cho bé ở tạm cái thùng cát tông cao chừng 30cm- ngang cỡ 60cm. Chị mình bảo mua thức ăn với mùn cưa chị sẽ cho em bình nước cho hams và cho nun cái chén ăn. mình ngay lập tức gỡi mua cho bé mùn cưa và thức ăn. Trời tối nên không kịp mua mùn cưa nên chị đưa tạm cho mình thức ăn. (chĩ bớt phần đầu của bịt thức ăn cho vào đó là sâu vì chĩ nói ăn sâu hams mượt lông) tối về mình sử dụng mùn cưa chị cho sẵn khi mang đến cho mình đễ lót cho hams. Tối còn cho nó một ít thức ăn trước khi ngũ. Sáng dậy đi mình không dám phiền giấc ngủ ẽm nên lại cho vào chén thêm 1 chút thức ăn.( đã trộn đều sâu). Trưa đi học về định chơi với bé nhưng cứ định chạm vào bé thì bé lãi kêu ét ét chạy loạn xạ. Mình liều 1 phen bế bé lên ( hôm qua đã bế lên vuốt ve) ai ngờ bị bé gặm vào ngón tay đến khi chảy máu. đau nên mình đành bỏ bé xuống. Giờ mình phải làm sao?????? :cry: :run: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027: :icon027:

Love Hamster Robo

Nước Mắt Của Mưa
Bé là giống hams gì vậy bạn ? Nếu là robo thì khá nhát đấy ! :) Bạn cứ từ từ làm quen với bé, đừng vội vã làm bé sợ. Bạn thử cho thức ăn bé thích vào tay của mình và bỏ vào chuồng xem. :) Lúc đấy bé sẽ dần dần quen mùi bạn. Lưu ý là chỉ để yên thôi nhé ! Có thể động đậy ngón tay một tí cũng không sao. :D Thực hiện cách trên khoảng 2 tuần hoặc có thể lâu hơn nếu bé vẫn còn nhát.

Ma Bư Béo

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
B dùng cái cốc để múc bé lên tay cho quen mùi, đừng mạo hiểm bắt bé khiến bé sợ

tranbatu

sát_thủ_rồng_thiên
Hướng dẫn làm quen bé :
1. 1 buổi tối đẹp trời khi bé đang thức hay 1. Buổi sáng bé đang t/a chạy well hay gì đó . Rồi lấy 1 cái gì đó múc bé ra .
chớ múc bé ra khi đang ngủ , bé sẽ không đc thoải mái và khó chơi với bé hơn.
2. Cởi áo ra nếu bạn là nam. Nữ thì kéo áo đến cuối ba xường từ trên đếm xuống. Bỏ bé lên bụng và cho bé bò khắp người , để cho bé quen mùi dễ hơn. Bé rớt xuống thì cầm lên bỏ lại trên bụng. Ngày 4 lần 1 lần 15 20 phút. Làm như vậy trong 2 ngày . Không nên cầm bé hoặc làm bé hoảng sợ.
3. Sau 2 ngày bé đã quen mùi. Bạn lấy 1 ngón tay để trước mũi của bé. Bé cắn thì bé vẫn còn sợ. Không cắn bé đã hơi quen quen mui bạn. Bạn múc bé ra và cầm bé lên chơi, tránh để bé té.cầm bé lên và cho bé vài món bé thích. Cứ làm vậy 2 ngày .
4. Sau 4 ngày làm quen bạn thử lấy 1 ngón tay chạm mũi bé coi bé cắn ko ? Cắn thì làm lại 2 bước trên. Không cắn thì bé đã quen mùi. Bạn hãy mạnh gan ẩm bé lên bằng tay không múc nữa. Nếu bé không cắn mà kêu éc éc thì bạn đã thành công một nữa ,bạn hãy làm lại 4 ước này thì nếu ẩm bé ko cắn ko kêu thì chúc mừng bạn đã thành công