• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Làm sao huấn luyện chó đi vệ sinh đúng chỗ

Thonthon

Diamond Member
Pham hoang ngoc tram said:
Mình thì cực sướng lun , mình nui 1 e phóc rất có ý thức vs mà chẳng ai dạy. Cứ để tiwf báo đó là bé tự đi thui. Mà phân bé hầu như là ko có mùi à
Chắc chủ cũ đã huấn luyện bé quen rồi chăng?:D

nhatmk90

Member
hjc.có ai giúp mình với.Susu nhà mình chẳng có tổ chức j cả.pé mới đc hơn 2 tháng, lúc mình xích thì thỉnh thoảng đi vệ sinh vào đúng khay cát lúc thì đi ngay bên ngoài lun chẳng chịu vào khay.nếu mình thả ra thì thôi rồi toàn đi ra nhà ko,pé chẳng còn nhớ khay ở đâu mà đi nữa.hjc.mẹ mình bực mình lắm nên toàn xích thôi.mà mình thì thương Susu nên chẳng muốn xích.giờ chẳng biết làm sao.mà tự nhiên Susu nhà mình giờ lại mắc cái bệnh muốn ăn cát, cứ để cái khay cát bên cạnh là lao đầu vào ăn cát.chẳng bít làm thế nào giờ.huhu.chỉ sợ nó ăn cát ko tiêu hóa đc tắc ruột thì chết mất.có ai giúp mình với.huhu.....

chienkaka

Member
Mình mới nuôi em Pom 2 tháng tuổi liệu nó đã đủ lớn để huấn luyện chưa. cứ đi vs lung tung mình đã làm theo những cách trên mà không dc :(

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
chienkaka said:
Mình mới nuôi em Pom 2 tháng tuổi liệu nó đã đủ lớn để huấn luyện chưa. cứ đi vs lung tung mình đã làm theo những cách trên mà không dc :(
Quá bé b à.Bé chưa ý thức đc đâu...Tầm 4th dạy mới hiệu quả,nhất là cần kiên trì nữa ^^

tanminhhuywater

chickchoe said:
Mình mới nuôi 1 con chó con. Do mình đi làm cả ngày nên để nó lông nhông trong nhà. Chó nhà mình dễ thương mỗi tội hay ỉa đái lung tung, cứ sáng dậy là phải dọn "bãi chiến trường". Làm sao để huấn luyện nó đi vệ sinh đúng chỗ đây mọi người? :lau_mo_hoi:
Mình thì chẳng đánh em đâu, hihi.. xin góp thêm kinh nghiệm nè, chó con sau khi ăn xong tùy theo bé, có bé sẽ đi liền hoặc sau đó chừng 10 - 15 phút, thường mình vừa cho ăn xong, sẽ dẫn bé ra sân ngay, cho chạy tung tăng 1 tí là ị và tè ngay, mình tập 1 vài ngày, cho ị đúng chỗ đó cho bé quen mùi.
với lại chó con thường hay tè nhiều, càng nhỏ càng tè, phải lớn lớn 1 chút thì sẽ bớt.
Nếu sợ tè lung tung thì bạn mua dây xích inox sợi nhỏ thôi cho nhẹ, đừng mua bằng vải dù, sẽ ướt và dơ lắm. tập xích bé cho quen, khi xích bé , bé cũng sẽ dễ tập nhịn tè hơn là chạy lung tung.
Khi ở nhà thì 1 vài tiếng bạn cho bé ra ngoài tè.
Chó nhà mình tập vậy, nên bé quen, ngày i 2 lần sáng và tối sau bữa ăn sáng và tối, do mình đi làm.
lúc đầu bé bị xích ở nhà, có thể không ị nhưng sẽ tè, từ từ bé nhịn được là đợi đến chiều luôn đó, tối thì mình thả cho tự do, nên có khi tè chút đỉnh nhưng không ị
Nhưng bạn phải thông cảm vào mùa mưa, trời hơi lạnh nên chó sẽ tè nhiều hơn bình thường, cũng giống như con người thôi bạn ạ
Cố gắng 1 thời gian , vì chó con cũng như trẻ con thôi à.
hihi... nếu cực quá thì mình chăm giúp cho.. hihi

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Kem_Ốc_Quế said:
Quá bé b à.Bé chưa ý thức đc đâu...Tầm 4th dạy mới hiệu quả,nhất là cần kiên trì nữa ^^
2 tháng thì k hề bé nhé
Mình huấn luyện con fox của mình khi nó dc 5 tuần tuổi. Sau đúng 1 tuần là vào nề nếp quy củ.
Do cách bạn luyện nó mà thôi.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
small_dragon said:
2 tháng thì k hề bé nhé
Mình huấn luyện con fox của mình khi nó dc 5 tuần tuổi. Sau đúng 1 tuần là vào nề nếp quy củ.
Do cách bạn luyện nó mà thôi.
Cx tùy thoy b ơi...Có đầy bé còn chưa phát triển đủ,r vẫn còn ăn ngày cả đống bữa,b dạy bé sớm như vậy,hiệu quả như vậy thì hướng dẫn mọi ng` đi...Cơ mà bé nhà b là cái hay đực nhỉ? (Bé cái nhà m dạy cx nghe ngay nhưng bé đực cả mấy tháng sau vẫn chạy ra tường đứng đi bậy đấy thoy)
p/s: Ko có gì là ko có ngoại lệ,bé nhà b như thế,còn chung quy theo m,dạy bé ở độ tuổi tiếp thu nhanh nhất là 3-4th

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Kem_Ốc_Quế said:
Cx tùy thoy b ơi...Có đầy bé còn chưa phát triển đủ,r vẫn còn ăn ngày cả đống bữa,b dạy bé sớm như vậy,hiệu quả như vậy thì hướng dẫn mọi ng` đi...Cơ mà bé nhà b là cái hay đực nhỉ? (Bé cái nhà m dạy cx nghe ngay nhưng bé đực cả mấy tháng sau vẫn chạy ra tường đứng đi bậy đấy thoy)
p/s: Ko có gì là ko có ngoại lệ,bé nhà b như thế,còn chung quy theo m,dạy bé ở độ tuổi tiếp thu nhanh nhất là 3-4th
không tùy đâu bạn. MÌnh nuôi tất cả 4 con cún, đực có, cái có, tất cả đều dạy ngay khi mua về, tức là tuần thứ 6. Và chỉ sau chậm nhất 1 tuần cún của mình đều biết đi vệ sinh đúng chỗ.
Nguyên tắc vàng để huấn luyện là nó cần phải đc ở chỗ nó đi vệ sinh khi nó muốn đi vệ sinh. Chỉ có vậy thôi.
P/S: cả 4 cún của mình đều là ngoại lệ, thì hơi lạ nhỉ, hề.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
small_dragon said:
không tùy đâu bạn. MÌnh nuôi tất cả 4 con cún, đực có, cái có, tất cả đều dạy ngay khi mua về, tức là tuần thứ 6. Và chỉ sau chậm nhất 1 tuần cún của mình đều biết đi vệ sinh đúng chỗ.
Nguyên tắc vàng để huấn luyện là nó cần phải đc ở chỗ nó đi vệ sinh khi nó muốn đi vệ sinh. Chỉ có vậy thôi.
P/S: cả 4 cún của mình đều là ngoại lệ, thì hơi lạ nhỉ, hề.
@@ Có nghĩa là bé nhà b ở nhà wc á? Nếu vậy m ko tính,vì ng` ta nui nhà vườn và là cún mua lúc 2th hơn,nhà to chạy qua chạy lại (Cơ mà 6 tuần là gần 2th r)
Hay nếu bé nhà b còn nhỏ và b bế bé ra chỗ đó thì m chịu,tất nhiên như thế sẽ nhanh hơn nhưng áp dụng với chó lớn thì ko đc @@
p/s: Chó nhỏ đy vs ngay sau khi ăn,nếu b nào chịu khó thì dạy đc,còn nếu ko thì dạy như bt thoy...

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Kem_Ốc_Quế said:
@@ Có nghĩa là bé nhà b ở nhà wc á? Nếu vậy m ko tính,vì ng` ta nui nhà vườn và là cún mua lúc 2th hơn,nhà to chạy qua chạy lại (Cơ mà 6 tuần là gần 2th r)
Hay nếu bé nhà b còn nhỏ và b bế bé ra chỗ đó thì m chịu,tất nhiên như thế sẽ nhanh hơn nhưng áp dụng với chó lớn thì ko đc @@
p/s: Chó nhỏ đy vs ngay sau khi ăn,nếu b nào chịu khó thì dạy đc,còn nếu ko thì dạy như bt thoy...
Cún ở tầng 5, đi vệ sinh ở tầng 6
Thì vấn đề là, bạn kêu 2 tháng chưa huấn luyện dc, phải 3 or 4 tháng, còn cún nhà mình, thì chỉ cần 6 tuần, tức là 1.5 tháng là huấn luyện dc rùi.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
small_dragon said:
Cún ở tầng 5, đi vệ sinh ở tầng 6
Thì vấn đề là, bạn kêu 2 tháng chưa huấn luyện dc, phải 3 or 4 tháng, còn cún nhà mình, thì chỉ cần 6 tuần, tức là 1.5 tháng là huấn luyện dc rùi.
Cơ mà b có bịa ko đấy nhỉ? Cx có thể bé nhà m nui sữa ngoài từ bé nên yếu hơn,2th chưa lên đc bậc thang nên m coi như 3,4th dạy đc (Hjx,2th vẫn chưa ăn đc cơm,lỡ cho ăn die mất 2 bé vì ngẹn)...M ko tin đc là 6 tuần leo cầu thang ào ào cho kịp vệ sinh (Nhất là chó phốc)
p/s:Ko tranh cãi với b nữa...B dạy đc bé như thế thì post 1 bài ở box huấn luyện đi,m đưa lên chú ý cho mn tham khảo @@

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Kem_Ốc_Quế said:
Cơ mà b có bịa ko đấy nhỉ? Cx có thể bé nhà m nui sữa ngoài từ bé nên yếu hơn,2th chưa lên đc bậc thang nên m coi như 3,4th dạy đc (Hjx,2th vẫn chưa ăn đc cơm,lỡ cho ăn die mất 2 bé vì ngẹn)...M ko tin đc là 6 tuần leo cầu thang ào ào cho kịp vệ sinh (Nhất là chó phốc)
p/s:Ko tranh cãi với b nữa...B dạy đc bé như thế thì post 1 bài ở box huấn luyện đi,m đưa lên chú ý cho mn tham khảo @@
hờ, tận 2 con fox, 1 con pug, 1 con alaskan, tất cả đều vậy thui. Chỉ việc tuân theo nguyên tắc là, nó cần dc ở chỗ để nó đi vs khi nó muốn đi vs thui. Muốn bik nó đi khi nòa thì phải quan sát. hế

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
small_dragon said:
hờ, tận 2 con fox, 1 con pug, 1 con alaskan, tất cả đều vậy thui. Chỉ việc tuân theo nguyên tắc là, nó cần dc ở chỗ để nó đi vs khi nó muốn đi vs thui. Muốn bik nó đi khi nòa thì phải quan sát. hế
@@ M đã nói b có nhìu kinh nghiệm thì nên post 1 bài để giúp các b khác...M sẽ cho lên chú ý để khỏi phải rep nhìu pic trùng...
p/s: Like đầu tiên,đợi pic của b (M thấy b có nhìu kiến thức,nên chia sẻ và học hỏi nhiều hơn ^^)

Memory01

lúc đầu cún nhà mình cũng tè lung tung ra hết....nhưng sau cứ để ý chúng chạy xung quanh dùng mũi đánh hơi là bik chú sắp tè à...liền mang chú ra chỗ mún nó đi vệ sinh........làm vài lần là chú ấy quen ngay...cún nhà em mới có hơn 1,5 tháng mà đã biết đi vệ sinh rồi đó...khôn lắm các bác ạ

tatumcassidy

tatumcassidy
Online shopping can save your time, money, and a trip to the mall, but reckless online shopping can actually end up causing you problems. When you buy clothes online, make sure you buy the clothing you need in the correct sizes. Shop around to find the best prices, and keep your guard up to avoid scams and disreputable sellers.

1. Take your measurements. Each manufacturer may size clothing differently, so you cannot rely on a standard small/medium/large scale or numeric size scales.
2. Make a list of what you need. If you decide to shop for multiple items of clothing at once, write down everything you need before you get started.
3. Avoid distractions. Only look at the clothes you know you need. If you only intend to buy a new dress, avoid looking at tops and accessories.
4. Try on your clothes as soon as they arrive. Many online stores accept returns, but only within a limited time frame. Try on your clothes as soon as they arrive at your door.

fosterspencer

fosterspencer
Bridesmaid Dresses: Spring/Summer 2014 Styles From Top Designers (PHOTOS)
Who says bridesmaid dresses have to be ugly and unflattering?
Designers brought their A-game to the Spring/Summer 2014 runways in New York recently, showing bridesmaid gowns that attendants will definitely want to wear again.
Click through the below photos to see 8 gorgeous new styles, then tell us in the comments: would you choose one of these looks for your 'maids'?

phuong_sophie

YTC Developer
small_dragon said:
Bạn ơi cho hỏi mấy con bạn nuôi thì bạn thấy fox và pug bé nào thông minh hơn. Mình đang rất muốn nuôi 1 bé mà cũng đang lấn cấn vụ huấn luyện chó đi vs đúng chỗ. Mèo thì cái vụ vs khỏi phải dạy

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
phuong_sophie said:
Bạn ơi cho hỏi mấy con bạn nuôi thì bạn thấy fox và pug bé nào thông minh hơn. Mình đang rất muốn nuôi 1 bé mà cũng đang lấn cấn vụ huấn luyện chó đi vs đúng chỗ. Mèo thì cái vụ vs khỏi phải dạy
Nếu huấn luyện các lệnh ngồi, nằm... thì pug dễ hơn. Pug trầm tính, dễ huấn luyện. Bọn fox loi choi, khó học mấy cái này. Huấn luyện đi vệ sinh thì dễ như nhau, nhưng nếu đi vệ sinh trong nhà vệ sinh, thì pug dễ hơn. Bọn pug nó không sợ ướt chân, chứ bọn fox nó không thích đi vệ sinh chỗ ướt đâu.

phuong_sophie

YTC Developer
small_dragon said:
Nếu huấn luyện các lệnh ngồi, nằm... thì pug dễ hơn. Pug trầm tính, dễ huấn luyện. Bọn fox loi choi, khó học mấy cái này. Huấn luyện đi vệ sinh thì dễ như nhau, nhưng nếu đi vệ sinh trong nhà vệ sinh, thì pug dễ hơn. Bọn pug nó không sợ ướt chân, chứ bọn fox nó không thích đi vệ sinh chỗ ướt đ
Cám ơn bạn, cho mình hỏi thêm là nên huấn luyện pug vô nhà vệ sinh hay huấn luyện cho bé đi vs vào khay vệ sinh cho chó, cái nào tiện và sạch sẽ hơn. Vì mình cũng đi làm từ 9h sáng đến 6h chiều mới về