• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Làm sao bjk chó có thai ?

Status
Không mở trả lời sau này.

beeboo2429

Member
Thông thường sau 30->40 ngày kể từ khi phối giống sẽ nhìn thấy rõ là bụng cún to lên bạn ah :) nhưng theo kinh nghiệm của mình thì có thể biết được cún nhà bạn có thai hay chưa trong những ngày đầu sau khi phối giống bằng cách quan sát núm vú (nếu núm vú đỏ, to lên như thời kì động đực và k bị bé đi sau khi đã hết kì kinh thì cún đã đậu thai rồi đó ). Thêm vào đó là nếu đấy là lần đầu mang thai của cún thì sau khi đậu thai khoảng 5->10 ngày, cún có thể đi tiểu kèm máu kinh màu đỏ, hoặc nâu, cũng có con đi ra màu đen nữa. Mình đã hỏi bác sĩ, đây chỉ là "máu báo" nên k có gì đáng ngại. Một cách nữa để bạn tiện việc theo dõi xem cún có thai hay chưa, đó là.. đo vòng ngực của cún, trước khi bụng cún to lên thì vòng ngực của nó sẽ phát triển trước, theo từng tuần. Mình đã từng theo dõi kiểu này cho bé nhà mình thì thấy: sau 2 tháng mang thai, vòng ngực của cún tăng đến 10 cm ;)..

M` thì để tai của m` vào bụng nó nghe con nó đập để chắc ăn hơn hj` :Onion38:

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Hj, minh co de y num vu', thay no' to len. Zi la co thai r ha

ko hẳn núm vú to lên là có thai đâu bạn, nếu chó bạn phối xong ít nhất hơn 1 tháng thì biểu hiện ms rõ, còn nếu bé nó nổi vú lên qua sớm mik sợ bé nó chửa giả đó bạn, bé nhà mik hùi trc cx thế, nổi vú lên nhưng 3 tháng sau chả đẻ cái j cả. Bh bạn để ý thấy thêm 2-3 tuần nữa thui, bé nó nếu chửa thật sẽ rất ục ịch, bụng to đi chậm và ngại vận đông, lâu thêm 2 tuần nữa bé nó sẽ ra dịch màu vàng ở bộ phận sinh dục và lúc đấy bạn phải chuẩn bị sẵn sàng cho ngày bé lâm bồn :)

Kem_Ốc_Quế said:
ko hẳn núm vú to lên là có thai đâu bạn, nếu chó bạn phối xong ít nhất hơn 1 tháng thì biểu hiện ms rõ, còn nếu bé nó nổi vú lên qua sớm mik sợ bé nó chửa giả đó bạn, bé nhà mik hùi trc cx thế, nổi vú lên nhưng 3 tháng sau chả đẻ cái j cả. Bh bạn để ý thấy thêm 2-3 tuần nữa thui, bé nó nếu chửa thật sẽ rất ục ịch, bụng to đi chậm và ngại vận đông, lâu thêm 2 tuần nữa bé nó sẽ ra dịch màu vàng ở bộ phận sinh dục và lúc đấy bạn phải chuẩn bị sẵn sàng cho ngày bé lâm bồn :)
[SIZE=13.5pt]Khoảng 5 tuần sau phối giống, rất khó xác định chắc chắn chó có thể mang thai hay không bằng cách quan sát thay đổi về phát triển đầu vú, nầm sữa, thay đổi hành vi, tính tình, cách thức ăn uống, ngủ nhiều, lười vận động... Nhiều chủ chó quá mong mỏi sự thành công nên dễ "hoang tưởng" chó đã chửa rồi đợi mãi không thấy đẻ và kết luận " chửa giả " ![/SIZE]

[SIZE=13.5pt]Chỉ sau tuần thứ 5 trở đi mới thấy sự to nhanh, ộ ệ của vùng bụng và bầu vú. Nhưng cũng chỉ rõ rệt với chó chửa nhiều thai, còn chó mẹ mang ít thai ( 1 - 2 thai ) thì bụng chó chỉ thấy to ra rõ rệt vài ngày trước khi sinh.[/SIZE]

[SIZE=13.5pt]Bàu vú phát triển sớm và to nhanh hơn phát triển bụng thì chó chửa ít thai ( gọi là chửa vú ), ngược lại bụng to và bàu vú phát triển vừa phải sẽ mang nhiều thai.[/SIZE]

[SIZE=13.5pt]Có thể có sữa trước khi sinh 7- 9 ngày. Tốt nhất 1- 2 ngày trước khi sinh mới có sữa. Màu sữa phải có màu trắng đặc trưng, không trong, vàng ố bẩn mới bảo đảm thai khỏe và sinh sản bình thường. Có sữa quá sớm là dấu hiệu của sảy thai hoặc đẻ non.[/SIZE]

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Vũ Ngọc Duong said:
[SIZE=13.5pt]Khoảng 5 tuần sau phối giống, rất khó xác định chắc chắn chó có thể mang thai hay không bằng cách quan sát thay đổi về phát triển đầu vú, nầm sữa, thay đổi hành vi, tính tình, cách thức ăn uống, ngủ nhiều, lười vận động... Nhiều chủ chó quá mong mỏi sự thành công nên dễ "hoang tưởng" chó đã chửa rồi đợi mãi không thấy đẻ và kết luận " chửa giả " ![/SIZE]

[SIZE=13.5pt]Chỉ sau tuần thứ 5 trở đi mới thấy sự to nhanh, ộ ệ của vùng bụng và bầu vú. Nhưng cũng chỉ rõ rệt với chó chửa nhiều thai, còn chó mẹ mang ít thai ( 1 - 2 thai ) thì bụng chó chỉ thấy to ra rõ rệt vài ngày trước khi sinh.[/SIZE]

[SIZE=13.5pt]Bàu vú phát triển sớm và to nhanh hơn phát triển bụng thì chó chửa ít thai ( gọi là chửa vú ), ngược lại bụng to và bàu vú phát triển vừa phải sẽ mang nhiều thai.[/SIZE]

[SIZE=13.5pt]Có thể có sữa trước khi sinh 7- 9 ngày. Tốt nhất 1- 2 ngày trước khi sinh mới có sữa. Màu sữa phải có màu trắng đặc trưng, không trong, vàng ố bẩn mới bảo đảm thai khỏe và sinh sản bình thường. Có sữa quá sớm là dấu hiệu của sảy thai hoặc đẻ non.[/SIZE]
Cmt cách đây 1 năm của mình @@
Vậy nhé bạn, mình đồng ý với bạn là như thế, mình cũng ko có đọc hết cả cmt đâu (mình lười), nhưng chắc chắn 1 năm trước tư tưởng nó khác hẳn bây giờ rùi ^^.
Tiện bạn lôi nó lên, mình sẽ close topic luôn!
Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến - Cuối tuần vui vẻ!

Status
Không mở trả lời sau này.