• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Làm sao biết cún có bầu?

Short

YTC Developer
Cún cái (cún ta lai phốc) nhà mình bị cún đực hàng xóm nhảy lúc mùng 2, hay mùng 3 Tết, díng 3,4 lần gì đó. nhưng đến hôm nay vẫn ko thấy bụng bự, chỉ thấy đầu ti to hồng hơn, có dấu hiệu chán ăn, bỏ ăn, và ngủ nhiều, dữ dằn hơn. mong mn tư vấn xem nó bị làm sao. làm sao biết nó có bầu, em nó được gần 1 tuổi.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Short said:
Cún cái (cún ta lai phốc) nhà mình bị cún đực hàng xóm nhảy lúc mùng 2, hay mùng 3 Tết, díng 3,4 lần gì đó. nhưng đến hôm nay vẫn ko thấy bụng bự, chỉ thấy đầu ti to hồng hơn, có dấu hiệu chán ăn, bỏ ăn, và ngủ nhiều, dữ dằn hơn. mong mn tư vấn xem nó bị làm sao. làm sao biết nó có bầu, em nó được gần 1 tuổi.
Short said:
chỉ hộ với :gongxi-1:
Bạn này lạ thật...Gần 1 tuổi thì còn khướt,bé đã phát triển đủ đâu mà đòi đẻ...Bé mà đẻ thật là ko chăm đc con đâu,chưa có đủ kinh nghiệm và thể chất mà chăm ý? Nếu mún bít biểu hiện b tìm trên 4rum có bài nới r đó ^^

Short

YTC Developer
Tôi nhờ mọi người "tư vấn xem nó bị làm sao, mà nó bỏ ăn, cộc tính, hay ngủ, thường dấu hiệu này bà bầu mới có,(tôi có con rồi nên tôi hiểu cảm giác đó), nhưng đối với cún thì tôi không biết được tâm sinh lý của nó nhiều và làm sao để biết nó có bầu". Nếu như bạn biết bài hướng dẫn nào thì chỉ cho rõ ràng, chứ mơ hồ như bạn, tôi chẳng biết đường nào mà lần! Vì diễn đàn có rất nhiều bài, tôi thật chẳng biết cái link nào để vào xem hướng dẫn cả!!
Còn cún nhà tôi, tôi cũng chẳng muốn cho nó đẻ, nhưng vì chó nhà hàng xóm chạy sang nhà tôi, tôi đuổi nhiều lần rồi, khi tôi đi, nó cứ nhảy nhau thì tôi làm sao mà ngồi canh mãi cho nó đừng nhảy được???
Tóm lại nếu đã hướng dẫn thì vui lòng hướng dẫn cho đúng. Còn không thì thôi!
Cảm ơn rất nhiều!

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
E thấy bài này trên diễn đàn, bác xem thử xem:
hông thường sau 30->40 ngày kể từ khi phối giống sẽ nhìn thấy rõ là bụng cún to lên bạn ah :) nhưng theo kinh nghiệm của mình thì có thể biết được cún nhà bạn có thai hay chưa trong những ngày đầu sau khi phối giống bằng cách quan sát núm vú (nếu núm vú đỏ, to lên như thời kì động đực và k bị bé đi sau khi đã hết kì kinh thì cún đã đậu thai rồi đó ). Thêm vào đó là nếu đấy là lần đầu mang thai của cún thì sau khi đậu thai khoảng 5->10 ngày, cún có thể đi tiểu kèm máu kinh màu đỏ, hoặc nâu, cũng có con đi ra màu đen nữa. Mình đã hỏi bác sĩ, đây chỉ là "máu báo" nên k có gì đáng ngại. Một cách nữa để bạn tiện việc theo dõi xem cún có thai hay chưa, đó là.. đo vòng ngực của cún, trước khi bụng cún to lên thì vòng ngực của nó sẽ phát triển trước, theo từng tuần. Mình đã từng theo dõi kiểu này cho bé nhà mình thì thấy: sau 2 tháng mang thai, vòng ngực của cún tăng đến 10 cm ;)..

Với lại, trc 45 ngày thì cũng khá khó nhận biết bác à,vì thời kỳ này, bụng phát triển không nhiều lắm. Núm vú hồng, thì cũng k hẳn, vì e có con fox, nó cũng kiểu như thế, mà k thấy đẻ j cả. Chắc là chửa giả. Nói chung, sau 45 ngày có lẽ sẽ thấy dấu hiệu rõ rệt, như bụng to, đi đứng khó khăn, lười vận động.

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Short said:
Tôi nhờ mọi người "tư vấn xem nó bị làm sao, mà nó bỏ ăn, cộc tính, hay ngủ, thường dấu hiệu này bà bầu mới có,(tôi có con rồi nên tôi hiểu cảm giác đó), nhưng đối với cún thì tôi không biết được tâm sinh lý của nó nhiều và làm sao để biết nó có bầu". Nếu như bạn biết bài hướng dẫn nào thì chỉ cho rõ ràng, chứ mơ hồ như bạn, tôi chẳng biết đường nào mà lần! Vì diễn đàn có rất nhiều bài, tôi thật chẳng biết cái link nào để vào xem hướng dẫn cả!!
Còn cún nhà tôi, tôi cũng chẳng muốn cho nó đẻ, nhưng vì chó nhà hàng xóm chạy sang nhà tôi, tôi đuổi nhiều lần rồi, khi tôi đi, nó cứ nhảy nhau thì tôi làm sao mà ngồi canh mãi cho nó đừng nhảy được???
Tóm lại nếu đã hướng dẫn thì vui lòng hướng dẫn cho đúng. Còn không thì thôi!
Cảm ơn rất nhiều!
Thì ý m là bé chưa thể đẻ đc đâu nên b ko cần lo...Còn link thì b trên trích r nên thôi...Bé mà chửa thì còn có hiện tượng gần đẻ bụng phình ngang,núm vú bắt đầu to hồng và có sữa...Chó nhà hàng xóm sang thì kệ nó,bé cái chưa đủ tuổi thì chắc chắn ko chịu phối sớm đâu...

dragon_ball

YTC Developer
Kem_Ốc_Quế said:
Thì ý m là bé chưa thể đẻ đc đâu nên b ko cần lo...Còn link thì b trên trích r nên thôi...Bé mà chửa thì còn có hiện tượng gần đẻ bụng phình ngang,núm vú bắt đầu to hồng và có sữa...Chó nhà hàng xóm sang thì kệ nó,bé cái chưa đủ tuổi thì chắc chắn ko chịu phối sớm đâu...
bạn kem ốc quế chưa nuôi chó đẻ thì phải. Chó thường 8 tháng là salo lần đầu, nếu nó lên giống thì dù bé hay to thì nó cũng phối hết chứ cần j chó bé với cả to. Khi chó salo lúc 8 tháng, khi đó chó cái hoàn toàn có thể phối giống và mang thai. Tuy nhiên cơ thể chưa phát triển hoàn thiện nên "có thể" sẽ ảnh hưởng đến thai. Ví dụ chó con sinh ra có thể ốm yếu dị tật. Nhưng trường hợp đấy cùng ko nhiều. Người ta chỉ khuyến cáo không nên thôi. Chứ còn ai nuôi chó thích cho nó phối lần salo đầu thì có thể cho phối. Con poodle nhà mình 8 tháng salo, mình cho phối giống, sinh ra 4 đứa con khỏe mạnh chả vấn đề j.
Thiết nghĩ ko hiểu bạn có đủ tư cách làm mod không. Cách trả lời thắc mắc cho members của bạn chứng tỏ bạn là ng có văn hóa thấp.
Còn mình trả lời giúp bạn short.
Để biết được chó cái chắc chắn chửa không thì cũng tương đối khó. Nếu xác định qua hình thể bên ngoài, cơ bản như bụng to ra cũng không thể chắc chắn 100% được.
Vì nó còn phụ thuộc vào số lượng thai trong bụng. Nhà mình hồi trước cũng nuôi 1 con phốc chửa. TỪ ngày phối đến ngày sinh hầu như bụng nó ko thay đổi nhiều, và đến lúc đẻ thì chỉ đẻ 1 con.
Còn bây giờ bạn muốn xác minh xem nó có chửa hay không thì bạn có thể kiểm tra chỗ nầm ti của nó xem có dây sữa hình thành hay không. Còn các biểu hiện mà bạn nói ra, chó dễ bị kích động hơn khi gặp chó cai, đầu ti hồng và phát triển, lười hoạt động hay ngủ... Theo mình nghĩ thì 90% chó nhà bạn đang mang thai.

Short

YTC Developer
cảm ơn 2 bạn small_dragon và dragon_ball vì đã chỉ dẫn khá tận tình. Hiện nay chích xác cún nhà mình đã mang thai, bụng to ra gấp đôi lúc chưa có bầu rồi, và lười vận động, mình cũng tăng cường bồi bổ cho nó, để con nó sinh ra được khoẻ mạnh. Mình lo lắm, vì ko biết cách nuôi chó đẻ. Lần đầu luôn. Hy vọng mọi thứ sẽ ổn. Một lần nữa cảm ơn 2 bạn.

dragon_ball

YTC Developer
Short said:
cảm ơn 2 bạn small_dragon và dragon_ball vì đã chỉ dẫn khá tận tình. Hiện nay chích xác cún nhà mình đã mang thai, bụng to ra gấp đôi lúc chưa có bầu rồi, và lười vận động, mình cũng tăng cường bồi bổ cho nó, để con nó sinh ra được khoẻ mạnh. Mình lo lắm, vì ko biết cách nuôi chó đẻ. Lần đầu luôn. Hy vọng mọi thứ sẽ ổn. Một lần nữa cảm ơn 2 bạn.
Cứ chăm bình thường thôi bạn. Đừng quá bồi bổ cho nó nhiều. Vì với chó phốc nếu bạn bồi bổ nhiều dẫn đến thai to do chó mẹ được chăm sóc quá kỹ. Và thai to dẫn đến khó đẻ ảnh hưởng trực tiếp đến chó mẹ và chó con lúc đẻ. Chó phốc thường tự đẻ được, ko phải mổ đẻ nhưng đẻ có phần khó hơn những giống như tây ban nha, poodle... Nếu bạn đỡ đẻ được thì yên tâm.
Nói chung là chăm vừa đủ thôi.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Nói thế, chứ việc đỡ đẻ cho cún k đơn giản đâu.
Bạn ý mới nuôi, k bik cách kiểm tra cún đã sinh hết chưa, biết đâu cún mẹ chưa sinh hết => con con chết ngạt.
Chăm cún mẹ tốt, là tốt mà, sao lại ảnh hưởng đến cún con to quá khiến cún mẹ k sinh dc. Cái này là k hợp lý nhá
cún Fox thường lười ăn => bé ăn dc bao nhiêu, bạn cho bé ăn thoải mái nhé. Nó sẽ tự biết dừng khi nó no. Fox k như mấy loại chó ham ăn đâu.
Sau khi cún sinh, bạn pải càng chú ý khẩu phần ăn của cún mẹ, nếu k, cún mẹ sẽ k đủ sữa cho cún con đâu.

Short

YTC Developer
Cảm ơn 2 bạn đã hướng dẫn. Cún nhà mình ko phải dòng fox nhỏ bỏ túi thuần đâu, nó bị lai với chó gì mình ko rõ rồi, lông nhiều, thẳng và dày như con sam đó, lông đuôi xù và rậm lông, nó cũng to con lắm, và mập lắm nên hy vọng ko bị khó đẻ. Đúng như bạn small_dragon nói, lần đầu tiên mình nuôi cún đẻ nên mình thật sự ko biết khi nào nó đẻ và khi nào nó đẻ xong, đã ra hết con hay chưa... theo như mình dự đoán, nó có bầu khoảng ngày 18/2, vậy khi nào nó đẻ, để mình chuẩn bị ổ đẻ, gần chỗ mình ko có chỗ siêu âm cho cún nên ko biết có mấy đứa nhỏ nữa. Vì mình có ít kinh nghiệm nên nhờ các bạn hướng dẫn giúp.

Short

YTC Developer
Cún mình chăm đủ chất nên mập lắm, vì mình vừa lo, nếu như chăm ko đủ chất con nó sinh ra ốm yếu thì tội, mà cũng lo như bạn dragon_ball nói, con to quá khó đẻ.

dragon_ball

YTC Developer
Khi nào nó sắp đẻ sẽ có hiện tượng cào ổ, nhìn chủ như muốn cầu xin, bồn chồn. Khi đó nghĩa là khoảng 3-5 tiếng nữa chó sẽ đẻ. Khi bạn thấy chó bắt đầu rặn đẻ thì hãy kệ nó. Vì chó thường tự đẻ được. Nhưng nếu thấy chó có cơn rặn đẻ mà 20p con con chưa ra thì nghĩa là ca này là khó đẻ do thai quá to. Khi đó bạn cần can thiệp đỡ đẻ cho chó mẹ.
Đầu tiên trước ngày chó đẻ bạn hãy mua thuốc kích đẻ oxytocxin. Thuốc có tác dụng làm co giãn tử cung, kích thích chó mẹ rặn đẻ mạnh hơn, giúp đẻ dễ.
Khi chó mẹ có dấu hiệu khó đẻ bạn hãy tiêm cho nó 1 mũi. Sau đó nó sẽ rặn đẻ luôn. Nêua trường hợp thai quá to, chó mẹ ko đẻ ra đươc bạn phải nhanh chóng giúp đỡ chó mẹ bằng cách dùng tay kéo nhè nhẹ bọc thai ra. Và cố gắng xé cái màng ối ra thật nhanh. Vì nếu để lâu chó con có thể bị ngạt. Khi đẻ được 1 con rồi thì những con sau sẽ ra dễ dàng hơn.
Còn bạn muốn biết chó đẻ hết con chưa thì cũng đơn giản. Đó chính là sờ nắn bằng tay để kiểm tra thôi. Còn nếu bạn không chắc chắn được. Thì sau khi chó mẹ đẻ con cuối cùng mà bạn vẫn nghi nó còn con bên trong thì hãy tiêm cho nó thêm 1 mũi kích đẻ nữa. Nếu còn con con thì chó mẹ sẽ rặn đẻ ra ngay. Và thuốc kích đẻ oxytocxin ko có tác dụng phụ nào quá nguy hiểm nhé. Nếu bạn tiêm sau khi đẻ xong, thuốc có tác dụng làm chó mẹ tiết nhiều sữa hơn, giúp chó con thêm dinh dưỡng.
Còn về nuôi chó đẻ thì mình nuôi từ phốc, alaska, poodle, golden.... Mình chỉ nói trên kinh nghiệm nuôi dương chó đẻ của mình thôi.
Bạn cứ hình dung mình nuôi đẻ 1 con phốc, nhưng nó chỉ chửa có đúng 1 con thôi. Và cũng được chăm sóc quá kĩ lúc mang thai. Khi đẻ ra, con chó con to bằng con tây ban nha lúc mới đẻ, nghĩa là quá to. Và ca đó là ca đẻ khó, chó mẹ rặn đẻ hơn 30p mà k ra được chó con. Nhưng mình đã đơ đẻ thành công cho nó dựa trên những điều đã viết ở trên.
chú kiến thức của mình, mong rằng có thể giúp bạn phần nào. Chúc bạn may mắn.

Short

YTC Developer
Cảm ơn bạn dragon_ball rất nhiều. Mình sẽ ghi nhớ tất cả các điều bạn nói và mong cún nhà mình sẽ mẹ tròn con vuông.

kietpham988

hông thường sau 30->40 ngày kể từ khi phối giống sẽ nhìn thấy rõ là bụng cún to lên bạn ah :) nhưng theo kinh nghiệm của mình thì có thể biết được cún nhà bạn có thai hay chưa trong những ngày đầu sau khi phối giống bằng cách quan sát núm vú (nếu núm vú đỏ, to lên như thời kì động đực và k bị bé đi sau khi đã hết kì kinh thì cún đã đậu thai rồi đó ). Thêm vào đó là nếu đấy là lần đầu mang thai của cún thì sau khi đậu thai khoảng 5->10 ngày, cún có thể đi tiểu kèm máu kinh màu đỏ, hoặc nâu, cũng có con đi ra màu đen nữa. Mình đã hỏi bác sĩ, đây chỉ là "máu báo" nên k có gì đáng ngại. Một cách nữa để bạn tiện việc theo dõi xem cún có thai hay chưa, đó là.. đo vòng ngực của cún, trước khi bụng cún to lên thì vòng ngực của nó sẽ phát triển trước, theo từng tuần. Mình đã từng theo dõi kiểu này cho bé nhà mình thì thấy: sau 2 tháng mang thai, vòng ngực của cún tăng đến 10 cm ;)..

Với lại, trc 45 ngày thì cũng khá khó nhận biết bác à,vì thời kỳ này, bụng phát triển không nhiều lắm. Núm vú hồng, thì cũng k hẳn, vì e có con fox, nó cũng kiểu như thế, mà k thấy đẻ j cả. Chắc là chửa giả. Nói chung, sau 45 ngày có lẽ sẽ thấy dấu hiệu rõ rệt, như bụng to, đi đứng khó khăn, lười vận động.

chokiengdep

Active Member

Nhờ admin giup mình với(ko ai chiu jup mình cả-nhờ bn trả lời giup mình:cún nhà mình mang đi phối lần đầu(chưa đẻ lứa nào)(10 hôm trc-lúc phối 2 bé quay đầu,khóa lèo đc 10p,lần phối 2 tức 2 ngày sau thì cún nhà mình cứ gừ gừ ko cho con đực đưa vào,người đỡ phối cũng hết cách),5hôm trc thì cái đó của cún đã ko còn ra nữa,nhưng 3 hôm trc bỗng dưng lại ra vài giọt màu hồng,sk cún nhà mình bt,mỗi tội biếng ăn-liệu khả năng cún nhà mình đậu thai lần này có cao ko?,vài giọt màu hồng ra lại sau khi đã hết ra đó là hiện tượng tốt hay xấu-tks nhiều!

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Nhờ admin giup mình với(ko ai chiu jup mình cả-nhờ bn trả lời giup mình:cún nhà mình mang đi phối lần đầu(chưa đẻ lứa nào)(10 hôm trc-lúc phối 2 bé quay đầu,khóa lèo đc 10p,lần phối 2 tức 2 ngày sau thì cún nhà mình cứ gừ gừ ko cho con đực đưa vào,người đỡ phối cũng hết cách),5hôm trc thì cái đó của cún đã ko còn ra nữa,nhưng 3 hôm trc bỗng dưng lại ra vài giọt màu hồng,sk cún nhà mình bt,mỗi tội biếng ăn-liệu khả năng cún nhà mình đậu thai lần này có cao ko?,vài giọt màu hồng ra lại sau khi đã hết ra đó là hiện tượng tốt hay xấu-tks nhiều!
Bạn để ý xem vòng ngực cún có tăng không?
Hoa của cún kể từ khi salo và bây giờ thay đổi ntn?

chokiengdep

Active Member
tks
Bạn để ý xem vòng ngực cún có tăng không?
Hoa của cún kể từ khi salo và bây giờ thay đổi ntn?
tks bn!-cũng mới đo vòng ngực hôm qua thôi-hoa của cún thì giữ nguyên kích thước-cho mình hỏi thêm là hiện tượng máu báo xảy ra mấy hôm vậy?