• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

làm sao để chó đang nuôi nhanh chóng quen với chó mới mang về?

dan_linh

YTC Developer
Xin chào mọi người,
Như tiêu đề mình đã nêu ở trên mình đang gặp vấn đề này và mong mọi người giúp đỡ.
Hiện giờ mình đang nuôi 2 con chó ta: con chó mẹ được 4 tuổi, chó con được 3 tháng tuổi. Theo như nhận xét của mọi người và của mình thì chó nhà mình khá hiền nhưng thỉnh thoảng gặp chó lạ nó khá dữ thường chủ động xông ra ngoài sủa đặc biệt khi có con xong nó càng có tinh thần đó hơn. Con chó con khá nghịch ngợm hay có trò ăn tranh cơm của mẹ ( may mà chó mẹ thường nhường con).
Nhưng sắp tới mình sẽ mang 1 con Samoye 5 tháng tuổi về nhà để chăm sóc và chữa bệnh. Con chó này vốn là chó của em họ tớ nhưng nó ốm và em tớ ko có thời gian chăm sóc nên đưa cho tớ nuôi hộ. Chắc khoảng mùng 10 âm tớ mang em ý về ( hôm nay là mùng 2 tết nên còn 8 ngày nữa). Bé Sam này cũng khá lành, tớ đã tiếp xúc với bé rồi, bé to đùng gấp đôi chó mẹ nhà tớ. Nhưng tớ tin chắc nếu bị chó nhà tớ gây sự thì nó sẽ phản kháng dữ dội ><
Tớ rất sợ khi mang về 3 con chó sẽ nổ ra cuộc nội chiến nên mình đưa vấn đề này lên đây nhờ mọi người giúp đỡ. Làm sao để 3 con chó dĩ hòa vi quý??? và tớ có nên chuẩn bị trước gì cho cuộc sống 3 iem sau này????
Mong mọi người giúp đỡ mình !
Cảm ơn :)

latdat

YTC Developer
mình cũng gặp vấn đế này , ở nhà có 9 con chó - trong đó có 2 con không đội trời chung - bao nhiêu năm rồi vẫn vậy - còn đa số nhưng con khác đều có bở ngỡ ban đầu - nhưng trước mắt cứ cho chúng ở gần nhau nhưng cách nhau 1 song sắt hay 1 khoản cách nhất định , thử xem tính nết như thế nào trước - lúc cho ăn nhớ cho cùng lúc - và đồng đều là được. dần dần bạn và người nha cần cho chúng ở gần nhau trong sự giám sát là được

dan_linh

YTC Developer
mình nghĩ nên mang đồ có mùi của chó sắp mang về cho chó đang ở nhà làm quen với mùi trc, như thế có được ko?

yeu cho vinh vien

T.Viên Năng Động
trước tiên nên lấy miếng vải lót ổ cầm về cho các con kia hửi mùi trước,cái này hơi mất vệ sinh( phân hoặc nước tiểu ít thôi nha,cho các pé kia hửi hjhj),hoặc khi cầm pé sam kia về,bạn đừng cho vô nhà vội,mà cách ly ra tầm ngắn sát( thí dụ như 1 miếng lưới,1 cái cửa sắt lỗ,cho các pé nó hửi mùi qua lại),tới khi các pé không nhe ranh hay sủa,và cụp đuôi thì ok,con nào có ý sủa thì không nên la mà chỉ suỵt cho pé zật mình chút xíu,chứ la thì sẽ căng thẳng thêm(kích động),mình nói tóm gọn vậy thôi

dan_linh

YTC Developer
uhm... mình mang miếng vải lót ổ về thì 2 mẹ con kia mang ra làm đồ tung hứng, mang cái áo con chó con cho bé Sam thì nó ôm chặt vào người và gặm gặm T_T

Kamikaze

Mình cũng đang gặp vấn đề tương tự.con chó con thì tưởng mẹ nên cứ lao vào,con chó đực kia thì như muốn ăn thịt nóhix hix.

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
nhà mình ngày trước cũng nuôi 2 con chó . Theo mình thì bạn nên xích chúng gần nhau nhưng giữ khoảng cách sao cho chúng không đánh đc nhau.. cứ để một thời gian thì nó sẽ đùa với nhau thôi mà, còn nếu không thì chỉ 2, 3 ngày là chúng sẽ thân nhau thôi. Và bạn cũng đừng để chúng hiểu lầm là bạn yêu con mới hơn hay yêu con cũ hơn nhé, chúng sẽ tranh phần ăn của nhau rồi cào nhau, đánh nhau đó !!! chúc các chú chó của bạn thật thân thiết nhá ... :Onion35:
:Onion35:
:Onion35:

Likita

YTC Developer
Mình từng xem 1 clip dạy cún sống hòa thuận < toàn chó nghiệp vụ > . đầu tiên bạn cứ thử dẫn tất cả các bé đi dạo > ntn các bé sẽ k thấy ghen tị vì thấy chủ đều quan tâm tát cả như nhau . chịu khó vuốt ve nếu nhóc nào có biểu hiện gây gổ thì phải phạt 1 chút . nhớ chịu khó dẫn mấy bé đi dạo nhé ! từ từ sẽ quen . mình đã thử cách này khi mua Lika < bé alaskan lại husky từng đc rao bán trên ytc > với mấy nhóc ở nhà mất 1 tuần hiện tại mấy nhóc nhà mình đã chơi đùa thân thiết với nhau :good_job: