• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Kiến nghị bổ sung luật cho diễn đàn, vì 1 diễn đàn ngày càng phát triển

byebyez

YTC Developer
Sau nhiều lần bị kiện cáo và vu khống 1 cách trắng trợn của 1 số mem trên diễn đàn với mình (không có bằng chứng xác thực hoặc mình yêu cầu gặp mặt và nói chuyện trực tiếp cùng với sự có mặt của BQT trên diễn đàn thì những người vu khống bỗng dưng im bặt và không nói gì nữa, cũng như là không gặp mặt), bây giờ mình có kiến nghị thế này, mong BQT xem xét và duyệt để bổ sung vào luật diễn đàn, nhằm giúp diễn đàn ngày càng lớn mạnh thêm.
- Mỗi khi có vụ kiện cáo nào xảy ra mà bên người đi kiện không có bằng chứng xác thực, cũng như khi mọi việc trở nên gay gắt và bên bị kiện yêu cầu 2 bên gặp mặt cùng sự chứng kiến của BQT để phân rõ trắng đen nhưng bên đi kiện không đồng ý hoặc bỗng dưng im lặng luôn trong vòng 24h hoặc 48h thì đề nghị BQT quy cho hành động này là vu khống làm giảm uy tín, danh dự người bán, và hình phạt cho hành động này là ban nick vĩnh viễn. Đồng thời BQT cũng nên xóa topic vu khống đó hoặc close và chú thích vào đầu topic để mọi người hiểu rằng đây chỉ là hành động vu khống làm giảm uy tín, danh dự người bán.
- Đối với các mem buôn bán không uy tín rồi bị kiện mà không có các phương thức giải quyết thỏa đáng cho người mua ví dụ như hoàn trả 50%, 100%......tiền mua cún hoặc đưa cho người mua 1 cún khác giá trị tương đương….. Mà ngược lại còn lăng mạ người mua hoặc im lặng trong 24h hoặc 48h và xem như không có gì xảy ra thì cũng đề nghị ban nick vĩnh viễn.
- Đối với các mem buôn bán uy tín nhưng không may xảy ra chuyện rồi bị kiện nhưng lại có phương thức giải quyết thỏa đáng cho người mua và được người mua đồng ý thì BQT nên close và chú thích vào đầu topic để mọi người biết rằng người bán đã đền bù thỏa đáng thiệt hại cho người mua để giữ uy tín của mình.
- Riêng với trường hợp A.Chuôi, sau khi BQT hoàn xét sau ngày 1/4 thì BQT nên set ẩn tất cả các bài kiện tụng liên quan đến A.Chuối.Vì a Chuối đã đề nghị gặp bên kiện để trao đổi cùng BQT nhưng ko đc giải quyết và bên kiện(vu khống) ko có phản hồi lại. Nếu tiếp tục để những topic đó thì A.Chuối sẽ tiếp tục bị hiểu lầm.

Thank BQT đã đọc kiến nghị này.

Sukure

Event & Marketing Administrator
Staff member
Administrator
Sau nhiều lần bị kiện cáo và vu khống 1 cách trắng trợn của 1 số mem trên diễn đàn với mình (không có bằng chứng xác thực hoặc mình yêu cầu gặp mặt và nói chuyện trực tiếp cùng với sự có mặt của BQT trên diễn đàn thì những người vu khống bỗng dưng im bặt và không nói gì nữa, cũng như là không gặp mặt), bây giờ mình có kiến nghị thế này, mong BQT xem xét và duyệt để bổ sung vào luật diễn đàn, nhằm giúp diễn đàn ngày càng lớn mạnh thêm.
- Mỗi khi có vụ kiện cáo nào xảy ra mà bên người đi kiện không có bằng chứng xác thực, cũng như khi mọi việc trở nên gay gắt và bên bị kiện yêu cầu 2 bên gặp mặt cùng sự chứng kiến của BQT để phân rõ trắng đen nhưng bên đi kiện không đồng ý hoặc bỗng dưng im lặng luôn trong vòng 24h hoặc 48h thì đề nghị BQT quy cho hành động này là vu khống làm giảm uy tín, danh dự người bán, và hình phạt cho hành động này là ban nick vĩnh viễn. Đồng thời BQT cũng nên xóa topic vu khống đó hoặc close và chú thích vào đầu topic để mọi người hiểu rằng đây chỉ là hành động vu khống làm giảm uy tín, danh dự người bán.
- Đối với các mem buôn bán không uy tín rồi bị kiện mà không có các phương thức giải quyết thỏa đáng cho người mua ví dụ như hoàn trả 50%, 100%......tiền mua cún hoặc đưa cho người mua 1 cún khác giá trị tương đương….. Mà ngược lại còn lăng mạ người mua hoặc im lặng trong 24h hoặc 48h và xem như không có gì xảy ra thì cũng đề nghị ban nick vĩnh viễn.
- Đối với các mem buôn bán uy tín nhưng không may xảy ra chuyện rồi bị kiện nhưng lại có phương thức giải quyết thỏa đáng cho người mua và được người mua đồng ý thì BQT nên close và chú thích vào đầu topic để mọi người biết rằng người bán đã đền bù thỏa đáng thiệt hại cho người mua để giữ uy tín của mình.
- Riêng với trường hợp A.Chuôi, sau khi BQT hoàn xét sau ngày 1/4 thì BQT nên set ẩn tất cả các bài kiện tụng liên quan đến A.Chuối.Vì a Chuối đã đề nghị gặp bên kiện để trao đổi cùng BQT nhưng ko đc giải quyết và bên kiện(vu khống) ko có phản hồi lại. Nếu tiếp tục để những topic đó thì A.Chuối sẽ tiếp tục bị hiểu lầm.

Cám ơn bạn vì đóng góp.

Nhưng những điều này đã được thông báo rồi. Nhóm Admin cũng làm ra một thông báo toàn diễn đàn về việc kiện tụng, khiếu nại. Bạn có thể xem chi tiết ở đây:
http://www.yeuthucung.com/forum-25/announcement-20-chu-y-v%E1%BB%9Bi-cac-thanh-vien-v%E1%BB%81-vi%E1%BB%87c-phan-nan-v%E1%BB%81-m%E1%BB%99t-mem-nao-do/

Còn về việc buôn bán hay thành viên uy tín thì BQT đã cân nhắc thật kỹ và cũng xem xét tới những cam kết rồi mới set mem vào nhóm này.
Và nếu như bất cứ một ai bị vu không hay bôi xấu mà không có chứng cứ thì BQT sau khi làm rõ chắc chắn sẽ có thông báo và ẩn hết những post không có căn cứ đó. Vì thế bạn yên tâm nhé!

a có ý kiến,tai sao chẳng có ai có chứng cứ kiện a và a làm tròn trách nhiệm bảo hành.bây giờ nhan nhản chỗ nào cũng thấy tui nó kiện a.A đồng ý bỏ chi phí tổ chức để 3 bên gặp mặt.Cuối cùng chả thấy ai lên tiếng.Mà như vậy là người bị thiệt là anh.Lâu nay a ko lên tiếng bởi vì a bận với lại cũng ko để tâm tới.Nhưng sự việc tới nước này a nghĩ nó đã đi quá lố.Mong BQT hãy xem xét nhanh,vì cứ mỗi ngày trôi qua lại có người đọc pic phàn nàn về a.Trong khi mọi người chẳng hể hiểu rõ ngọn ngành.Nhiều khi bán buôn bị những người lạ mặt thiếu hiểu biết vô Cm,đã ko bán dc hàng con tức nữa.Mọi người cứ đặt vào trường hợp của mình sẻ hiểu

Administrators

Administrator
Staff member
Administrator

Chỉ có các thành viên nhóm Administrators có thể đại diện cho Ban Quản Trị để ra các quyết định cuối cùng, và cũng không có một thông báo nào từ các Administrators sẽ gặp mặt để giải quyết vấn đề giữa người mua và người bán.

Việc giải quyết khiếu nại cũng đã rất rõ ràng: 2 bên mua bán đưa ra các bằng chứng để khiếu nại và tranh luận, sẽ có các thành viên trong Ban Quản Trị được phân công để theo dõi, giải quyết vụ việc cụ thể.

Không cần khiếu kiện nhưng nếu thành viên đưa ra được những bằng chứng thuyết phục chứng tỏ việc lừa đảo, làm ăn gian dối và vô trách nhiệm của người bán, Yeuthucung.com cũng sẽ từ chối việc người bán tham gia sinh hoạt tại diễn đàn.

vậy trong thời gian "đợi chờ" xem xét,thì đã biết bao nhiêu người đọc được những Cm xấu rồi.Nếu được minh oan thì cúi cùng danh dự lúc này cũng như hắt ly nước đầy,sẽ chẳng thể nào gom về đc cả.Thực sự rất chán cái kiểu làm việc này rồi.Kể từ sau CM này mình ko CM nữa.Nới tới nói lui thì các giải quyết này giống như là vụ án 3 thanh niên đc minh oan sau 10 năm vì tội HD.
EX:http://www.tin247.com/3_thanh_nien_duoc_minh_oan_sau_10_nam_tu_vi_toi_hiep_dam-6-21587795.html

Tuyết Viên

Administrator
Staff member
Administrator
vậy trong thời gian "đợi chờ" xem xét,thì đã biết bao nhiêu người đọc được những Cm xấu rồi.Nếu được minh oan thì cúi cùng danh dự lúc này cũng như hắt ly nước đầy,sẽ chẳng thể nào gom về đc cả.Thực sự rất chán cái kiểu làm việc này rồi.Kể từ sau CM này mình ko CM nữa.Nới tới nói lui thì các giải quyết này giống như là vụ án 3 thanh niên đc minh oan sau 10 năm vì tội HD.
EX:http://www.tin247.co...6-21587795.html

Chị ko tán thành Cm này của em, nó giống như giọt nước tràn ly, đã đổ ko lấy lại đc. Khi một sự việc xảy ra, người ta luôn có nhiều cách suy nghĩ, với chị cũng vậy:

Nếu giả sử em mua bán bị dìm hàng, vậy tại sao lại có nhiều topic phàn nàn ở nhiều diễn đàn khác nhau về em? Nếu thật sự em bị vu oan, BQT cũng ko thể xóa các topic kiện tụng của em ở những diễn đàn khác. Cây ngay ko sợ chết đứng, vì vậy tại sao mình lại phải sợ bị người khác đọc? Chị luôn quan điểm là: nếu sợ ngta làm điều gì đó ko tốt cho mình, tốt nên mình cũng đừng làm j ko tốt cho ngta

Nếu thực sự bị vu oan, chị mong em hãy chứng minh cho mọi người thấy điều ấy, ko phải qua tranh cãi, qua kiện tụng...mà qua những việc làm và hành động mua bán cụ thể hơn.

Chị đã có nói trong topic phàn nàn ấy: BTQ đang rất bận rộn vì buổi offline sắp tới, và vì công việc riêng, nên chưa thể chấp nhận hình thức 3 mặt 1 lời, đối chất của em được. Mọi việc vẫn đang chờ giải quyết!

Chưa có kết luận đúng sai, người khôn ngoan khi đọc topic ấy, những lời Cm ấy sẽ ko dám bình luận gì nhiều!

cách em chứng mình là mời các bên ra đối chất.Và tất cả những gì mà bên kiện đưa ra e đều chứng minh được.Nhưng mà chả có ma nào thèm nghe cả.Cứ như 1 thói đời đó là cái gì xấu thì cứ bu vô mà xem,chưa biết đúng sai hoặc chả thèm đọc đầu đuôi cứ chửi cái thằng bán trước đã.E chỉ nói thế thôi chứ cũng chẳng trách móc ai hay phàn nàn ai điều gì cả.Vì riết e cũng chán với mấy vụ vu khống hay kiện cáo như thế này lắm rùi.
p/s:ngoại lệ CM này,sau đó e ko cm nữa và lại im lặng và chờ đợi

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥

Cám ơn bạn đã góp ý nhưng mình thấy những điều luật của BQT đưa ra ở đây: http://www.yeuthucun...99t-mem-nao-do/ có vẻ như khá đầy đủ rồi. Còn về việc nếu có kiện tụng "nên gặp nhau nói rõ". Mình không thích ý kiến này lắm vì lúc này cả 2 bên đều đang bực tức, gặp nhau lúc này không được hay. Đến nơi cãi lý không được lại xử theo luật giang hồ thì chết :khoc_nhung_ko_chiu_thua: BQT sao để việc xấu đó xảy ra được