• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Khi nào nên tắm cho cún

One_more_night

Active Member
Mình nuôi cún cũng được 5 năm rồi !
Mình thấy đa số các người nuôi cún nhất là cún cảnh ( cún ngoại ) đều muốn được tắm cho cún sạch sẽ.
Vậy nhưng khi chích ngừa lần một xong,mà tắm cho cún dù là tắm chuyên nghiệp thì cún về cũng bệnh.
Có người nói là chỉ được tắm sau khi cún đã chích xong lần 2.
Có đúng không nhỉ mọi người.
Mình bị 2 bé tắm xong đến tối bị bệnh lun,có người bảo do bệnh care provo còn trong người các bé nên tắm sẽ là môi trường ẩm cho mầm bệnh phát ra ngoài. Dù có sấy khô cỡ nào đi nữa thì cũng bị.

One_more_night

Active Member

mrhenry85

Active Member
Mình nuôi chó cũng dạng thông thường thôi chứ ko phải chuyên nghiệp, thường lúc chó nhỏ trước khi đi chích mình có tắm sơ qua, rồi lúc chích ngừa xong cũng ko cho chó tắm ngay mà thường đợi khoảng 2-3 tuần sau, cũng ko thấy chó có bệnh hay yếu gì, vẫn khỏe như bình thường.

One_more_night

Active Member
Mình nuôi chó cũng dạng thông thường thôi chứ ko phải chuyên nghiệp, thường lúc chó nhỏ trước khi đi chích mình có tắm sơ qua, rồi lúc chích ngừa xong cũng ko cho chó tắm ngay mà thường đợi khoảng 2-3 tuần sau, cũng ko thấy chó có bệnh hay yếu gì, vẫn khỏe như bình thường.
Chó Ta nó khỏe hơn chó cảnh bạn ah.
Các bé nhà mình phải trên 2 tháng mới dám tắm.
Mặc dù nhà có máy sấy + phụ kiện tắm cún trên 3tr nhưng tắm xong các bé vẫn bệnh lặt vặt

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Với cún con, mình khá hạn chế tắm. Sau khi tiêm mũi đầu khoảng 1 tuần thì có thể tắm. Tắm xong mình sấy khô ngay. Và, chỉ nên tắm vào buổi trưa hoặc sáng. Tuyệt đối k tắm vào buổi chiều tối. Sau khi cún đã tiêu đủ ít nhất 2 hoặc 3 mũi, thì có thể tắm 1 tuần 1 hoặc 2 lần.