• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hỏi về bệnh viêm tai ở mèo

NgọcHikaruu

Hôm nay em vừa cho miu ra bs thì bs bảo vị viêm tai nặng lắm. Hôm qua còn bị sốt nhưng hôm nay thì đỡ rồi. Nhưng mà hôm nay thì miu bỏ ăn và còn nôn ra dịch vàng. Thế này thì có liên quan gì đến sức khỏe mèo ko ạ??? T^T Em nuôi mất mất 2 con mèo và sợ mèo chết lắm rồi. Nếu ko chữa được thì sức khỏe nó sẽ bị sao ko ạ

Zunnie

b ơi nôn ra dịch vàng là nguy hiểm rồi, mà chắc ko liên quan tới viêm tai đâu, thậm chí có thể là biểu hiện của bệnh giảm bạch cầu. Bé Su nhà mình cũng đang bị viêm tai, nhưng hôm đầu tiên đi khám bsi lại chuẩn đoán là bị rận tai, rồi ngoáy tai nhỏ thuốc trị rận cho nó, chiều hôm đó về thì nó sốt cao, ngủ li bì và bỏ ăn, mình lại mang bé đi truyền dịch hạ sốt và cũng chăm cho bé khỏi ốm, tạm thời ko đụng đến cái tai nữa (vì lúc ngoáy bé quẫy đạp rất dữ, 3,4 ng ở thú y mới giữ đc nên mình sợ bé mất sức). Đến khi bé khỏi rồi mình vạch tai ra xem mới tá hỏa vì mủ chảy đóng thành cục to bít hết lỗ tai, có lẫn cả máu, thảo nào ngày hôm đó mình gọi mà ko thấy nó quay lại, còn sợ nó bị điếc rồi
may mắn có bạn Nhung Mil bên trạm cứu hộ mèo đến giúp t, và khi xem tai thì bé bị VIÊM TAI, chứ ko phải là bị RẬN TAI ! Sau đó bạn í lau sạch bằng bông thấm Epi Otic và tra thuốc mỡ tetraciclyn, dặn mình lau và bôi đều đặn 2 lần/ngày khi nào hết chảy mủ thì nhỏ thuốc Neo Dexa (thuốc của ng). Sau đó mình cũng làm theo hướng dẫn của bạn í, và phải thật kiên trì, thì đến nay tai của bé gần như đã khỏi hoàn toàn, ko chảy mủ hay máu nữa, mảng đen cũng bớt đi khá nhiều, bé lại nghịch ngợm vui vẻ như bt và ko gãi tai nữa. Những ngày đầu bé sẽ quẫy đạp rất nhiều vì đau, phải dùng khăn to quấn chặt quanh người bé
nhưng sau 3-4 lần bé sẽ ngoan hơn (bởi vì cứ sau mỗi lần lau tai bôi thuốc bé sẽ lại thấy đỡ hơn mà). Những mảng đen mình ngoáy ra là mủ đã khô lại. Còn việc mèo bị nôn ra dịch vàng b nên thông báo ngay cho bác sĩ nhé, bệnh nào nặng hơn thì nên chữa trc cho bé b ah :(

Chunwing91

E Chim nhà mình bị đóng vảy cục màu đen ở tai có phải viêm tai k mọi ng
mình mới đón về đc vài ngày mới phát hiện ra
đã vệ sinh r nhưng sâu vẫn còn giờ làm thế nào
*Help*

Evanguyen

Bé nhà mình bs cũng bảo viem tai minh đã mua thuốc cho bé nhưng minh ko bít nhìn như thế nào mới bít là bé đã khỏi bệnh bé ko có bị chảy mủ ở tai