• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hỏi thêm kinh nghiệm chăm pé Gấu bị viêm hô hấp

Gau.iu

Member
E mới mua pé về được 2 ngày thôi, mua nhà người ta (e mua của 1 a đăng trên đây ^^) chứ e cạch Lê Hồng Phong.
Pé Gấu của e được 2 tháng tuổi thôi, lanh và ngoan. Pé đã được cho chích ngừa phòng 5 bệnh đầy đủ, a chủ trước gửi sổ bệnh cho e luôn (a ấy bán pé cho e mà nhiệt tình lắm ah, qua giờ bik pé bệnh fone hỏi thăm pé hoài, rồi chỉ e cái này cái kia)

Pé về với e được 1 ngày ăn uống bình thường, chơi nhảy ngủ bình thường, đến chiều tối ho ho khạc khạc vài cái, e đã để ý nhưng để xem pé thế nào. Ôi trời ơi đến đêm đi ngủ nó ho khạc và nôn nước trắng càng nhìu lần hơn, cứ 4-5ph 1 lần, e xót ko ngủ được vì e bik pé cũng ko ngủ dc đâu, nguyên đêm thức canh chừng cho pé uống nước (e thấy pé ói nước e sợ sẽ bị thiếu nước) và đắp chăn giữ ấm cho pé. E thức nguyên đêm canh pé vì e cũng nghi nghi bị viêm hô hấp có lẽ do thời tiết thay đổi ngày nóng quá, đêm lại lạnh quá, cứ mong cho trời mau sáng e đưa đi Bs ngay :((

Sáng đưa đi Bs ở Pro Care bên Vạn Kiếp, Q.BThanh ý (e ở gần đấy). Bs nói bị viêm hô hấp (e bik ngay mà ~.~) chích cho 4 mũi (huhu...) giãy giụa tùm lum, la hét, ứ ư thấy tội nghiệp. Giữ nó xong e cũng muốn xĩu >.< chở ra tiệm phở gần đó e ăn cho lại sức chứ pé nó hành e nguyên đêm ^ ^ E xin cái chén nhỏ chia cho pé nước phở và thịt bò bằm => ăn khí thế. Xong chở về nhà bò lăng xăng chỗ này chỗ kia, ẵm lên phòng dụ đủ kiểu để cho nó ngủ vì nguyên đêm qua ho vậy ngủ dc ji đâu =.=' Bs dặn về cho ăn uống bình thường, phải giữ ấm cho nó, 4 ngày típ theo phải đưa nó ra liên tục để Bs theo dõi.

Mà sao Gấu nhà e nó cứ thix bò vào tolet nằm ngủ nhở, ko thì nằm gạch chứ e bỏ nó vô thùng hay lên nệm nó ko hịu ngủ và sủa um sùm (có anh chị nào có pé cũng zạy hok) >"< làm e cứ huy động tất cả đồ đạc cao để chặn ko cho nó vào dc tolet (tolet dưới nhà thì có cửa nhưng phòng e thì ko nên mới cực vậy) nó cũng tích cực nhảy qua chướng ngại vật lắm nhưng e tìm đồ chặn cao hơn nó nên nó chồm lên dc thôi ko qua dc ^.^ KHỗ lắm nó cũng chịu ngủ, 2 đứa ngủ hết 3 tiếng (e cũng ngủ hix...) E thấy pé ko còn ho khạc khạc nhìu nữa, cả 3 tiếng mà e theo dõi thấy ho có 3 lần ah (cũng mừng) Ngủ dậy e ẵm pé xuống nhà => lại tung tăng, tung tăng, e túm lại mặc vào cho 2 cái áo luôn, thấy e ăn cơm với cá cũng nhoi nhoi đòi ăn, cấu muốn nát cái đùi e để với tới dĩa cơm >.< (lát nữa giũa móng ngay)... nhưng e ko cho nó ăn vì bâyh nó chỉ dc ăn thịt băm thôi CHO CHẮC, e ko dám cho ăn bậy bạ hix.... Xíu nữa e ra mua cho tuýp gel dinh dưỡng cho nó ăn bồi bổ thêm ~.~

E ngồi đây post bài chia sẽ, còn nó nằm ịch ngủ dưới ghế e ngồi, e lại phủ thêm lên người pé cái khăn lông cho chắc vì e phải chấp nhận cho nó nằm gạch >.< Chỗ e là salon tóc, có nó e ko bật máy lạnh, khách vào than nóng e cũng ko bật =.=' e nói thông cảm con chó e đang bị cảm =.=' Tóc ở tiệm cắt cho khách xong e cũng quét ngay sạch sẽ, e sợ nó hít hay ăn phải tóc, con này ham ăn lắm.
E lần đầu nuôi chó Gấu, bâyh pé Gấu e đang bệnh, e kể chi tiết ở trên và những cách e bik và đang chăm nó, anh chị nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp e thêm nha ^^ e cám ơn ah, e mong nó mau mau khỏe lại 100%View attachment 31352

Bé Ken Naive

Thành Viên Đẹp Trai
... đã phát hiện đc nguyên nhân bệnh của pé rùi thì cũng đỡ phải lo toan nhìu hơn .... Mình cũng đã từng nuôi 2 pé ... nhưng ... e nó k may mắn ... Chúc pé Gấu của bạn mau khỏi bệnh ...

pemj

m cũng mới nuôi 1 pé gấu nhung mới mua dc 4ng thì...đã phát hiện bệnh sốm đưa đi bs sơn. bs nói cũng may chưa zô phổi cũng kju đi 4 ngày liên tiếp.ngày gần 2ng đầu lúc chưa đi bs thì pé rất lanh lẹ hoạt bác ăn uống được nhưng từ khi đi bs zìa thì pé cứ mệt mõi nằm 1 chổ pỏ an luôn.tới hum t3 thì buổi tối pé ói wa' chừng.dt hỏi thì bs kju nếu sáng mai còn sống thì đem wa. tối đó pé wa khỏi sáng m đưa pé đi tiếp chit ngày cuối. dj chích dc 4ng thì bs kju thuj khỏi đem tới nữa kiu hk dám giử sợ kju nuôi bệnh.rồi kiu nếu pé wa khỏi thì 2ng sao đem xuống cho ổng coi.nhưng tối hum đó thi pé nó đã.....hjx thương và tội lắm vì pé rất khôn.
nhìn pé gấu of pạn m nhớ pé xuxu of m wa.giống y nhưng lổ tai of xuxu nhà m thì dựng đứng chứ hk có cụp như pé of pạn.
thui nhắt đến càng pùn hk nói nửa.
chúc pé gấu of pạn mau chóng khỏi

Gau.iu

Member
m cũng mới nuôi 1 pé gấu nhung mới mua dc 4ng thì...đã phát hiện bệnh sốm đưa đi bs sơn. bs nói cũng may chưa zô phổi cũng kju đi 4 ngày liên tiếp.ngày gần 2ng đầu lúc chưa đi bs thì pé rất lanh lẹ hoạt bác ăn uống được nhưng từ khi đi bs zìa thì pé cứ mệt mõi nằm 1 chổ pỏ an luôn.tới hum t3 thì buổi tối pé ói wa' chừng.dt hỏi thì bs kju nếu sáng mai còn sống thì đem wa. tối đó pé wa khỏi sáng m đưa pé đi tiếp chit ngày cuối. dj chích dc 4ng thì bs kju thuj khỏi đem tới nữa kiu hk dám giử sợ kju nuôi bệnh.rồi kiu nếu pé wa khỏi thì 2ng sao đem xuống cho ổng coi.nhưng tối hum đó thi pé nó đã.....hjx thương và tội lắm vì pé rất khôn.
nhìn pé gấu of pạn m nhớ pé xuxu of m wa.giống y nhưng lổ tai of xuxu nhà m thì dựng đứng chứ hk có cụp như pé of pạn.
thui nhắt đến càng pùn hk nói nửa.
chúc pé gấu of pạn mau chóng khỏi

Hix...mình nghe nói bác Sơn ok lắm mà sao kì vậy nè :( bạn đừng bùn, lấy lại tinh thần rùi nui pé khác hen.

Gau.iu

Member
Cố gắng lên bạn mình cũng đang chăm cún gần tuần nay rồi,mệt rã người,

Mệt thật ấy chứ nhưng nhìn nó còn ổn thì lại vui vui.

pemj

thì m cũng nghe trên dđ này thấy cũng có tiếng lắm nên mới từ bình dương lặng lội đi tới nà,mà cung như hk chán muốn chết.giờ muôn nuôi lại mà hk dám đi mua ở shop nữa kiếm chó nhà đẻ thuj.

Gau.iu

Member
thì m cũng nghe trên dđ này thấy cũng có tiếng lắm nên mới từ bình dương lặng lội đi tới nà,mà cung như hk chán muốn chết.giờ muôn nuôi lại mà hk dám đi mua ở shop nữa kiếm chó nhà đẻ thuj.

Uhm kiếm chó nhà đẻ thui bạn ah..mua ở cửa hàng nguy hiểm lắm ~.~ Pé mình mua thuộc dạng bảo đảm mà còn bệnh lên bệnh xuống mà..mấy pé này qua khỏi cái ngưỡng 4-5 tháng là đỡ lo lắm nên mình cũng ráng chăm.

Gau.iu

Member
Sáng nay pé mới đi chích thêm 4 mũi nữa nhug ko có chích ven nên ko đau như hôm qua. Về cũng còn ho mặc dù ít hơn trước khi chích. Nhug vẫn mong pé khỏi hoàn toàn nhanh vì đến khuya pé hay ho khạc lắm nhìn rất tội.
Mình mua cho chai dầu khuynh diệp e bé rồi bôi lên ngực và cổ họng của pé để pé ấm và thấy đỡ ho hẳn..xoa đều dầu ra 2 lòng bàn tay rồi xoa hết ng pé nữa. Mình bik pé sốt vì sờ vào da bụng thý nóng lắm nhưng vẫn xoa dầu và mặc áo ấm vì Bs dặn phải giữ ấm nên thà nóng chút còn hơn nhiễm lạnh :(
Pé bệnh nhug vẫn háu ăn và lanh lắm nên mình cũng mừng và an tâm.

pemj

unh chúc pé gấu sớm khỏi pệnh.nhớ lâu lâu up vài tấm hình of pé nha. coi pé lớn lên có dễ thương hk ^^

Có cách này mình mới học nek,bạn hòa nước sôi nguội+muối trắng+tỏi+gừng vào 1 cái lọ,rồi ép bé uống,ngày 3-4 lần,lần ít ít thôi.Xem thế nào nha

Gau.iu

Member
Huhu...mình chán quá đi. Chích pé liên tục 3 ngày tổng cộng 12 mũi thuốc rồi mà pé chỉ đỡ thôi chứ ko có hết hẳn nữa. Phải chi pé mình bị carre hay pravo ji đó thì mình ko tức. Đằng này pé chỉ bị sổ mũi và ho khạc thôi.
Hằng ngày pé mình vẫn ăn uống, ngủ và chạy nhảy bt hết, đi phân cũng ok nữa mà. Chích 3 ngày mà cứ còn sốt, còn ho, còn sổ mũi hoài mình buồn ghê.
Mai mình chuyển nó qua cho Bs Khánh luôn xem sao, chứ tối ngủ mà nó cứ ho ho khạc khạc quài mình xót :((

Gau.iu

Member
Có cách này mình mới học nek,bạn hòa nước sôi nguội+muối trắng+tỏi+gừng vào 1 cái lọ,rồi ép bé uống,ngày 3-4 lần,lần ít ít thôi.Xem thế nào nha

Pé này khó cưỡng ép nó ăn uống ji lắm :(( Tối ngủ mình xoa dầu khuynh diệp vào dưới cổ thấy pé cũng đỡ ho chút thôi ah hix...

Pé này khó cưỡng ép nó ăn uống ji lắm :(( Tối ngủ mình xoa dầu khuynh diệp vào dưới cổ thấy pé cũng đỡ ho chút thôi ah hix...

Bạn cho vào cái lọ như lọ oxy già ý,rồi bơm vào miệng nó,như vậy sẽ đỡ đấy,và cho uống 2 lá phổi nữa.Tiêm nhiều ảnh hưởng lắm

Gau.iu

Member
Bạn cho vào cái lọ như lọ oxy già ý,rồi bơm vào miệng nó,như vậy sẽ đỡ đấy,và cho uống 2 lá phổi nữa.Tiêm nhiều ảnh hưởng lắm

Uhm chắc mình cho nó uống nước gừng như bạn chỉ. 2 lá phổi là ji ý bạn.

Uhm chắc mình cho nó uống nước gừng như bạn chỉ. 2 lá phổi là ji ý bạn.

ra tiệm thuốc tây nói họ sẽ đưa cho bạn,cái đó trộn cơm hay pha nước cho nó uống

Gau.iu

Member
ra tiệm thuốc tây nói họ sẽ đưa cho bạn,cái đó trộn cơm hay pha nước cho nó uống

Ah mình bjk cái đó rồi...có nhìu bạn nói cho uống bổ phế mà mình chả bik đó là ji =.=! chắc cũng ngoài tiệm thuốc tây. Mình cho nó uống trực tiếp luôn khỏi pha có đc ko ta.

Ah mình bjk cái đó rồi...có nhìu bạn nói cho uống bổ phế mà mình chả bik đó là ji =.=! chắc cũng ngoài tiệm thuốc tây. Mình cho nó uống trực tiếp luôn khỏi pha có đc ko ta.

2 lá phổi là dạng gói,bỏ vào nước hòa tan,hoặc trộn cơm,chứ cho trực tiếp sao đk