• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hỏi cách dạy mèo ị vào toilet

baygiomatnhau

Mình cũng mới mua một em mèo, mới biết ăn com nhai. Do nhà diện tích có hạn nên chắc phải nhốt em nó vào nhà vệ sinh tầng 1 cho em nó quen vệ sinh trong đó, chứ bậy ra nhà thì ghê lắm

thu0ha0

Mình đang muốn dậy cho mèo nhà mình đi vào bồn cầu, nhưng khổ nỗi không bít tự làm dụng cụ dạy mèo đi vào tolet như thế nào. Trí tưởng tượng cũng không phong phú để tự sáng tác được . Nhà ai đã làm thử dụng cụ ấy rồi post lên cho mình tham khảo ý tưởng tý được không:(( :(( :((. Lần trước mình thử làm bằng tôn nhưng không được vì nó dẻo quá, mèo bước vào dễ tụt vào lòng bồn cầu. hic:((

chirido

YTC Developer
Dạy mèo đi toilet đúng chỗ khó hơn cún nhìu nhỉ? Mấy em nhà nội mình thì chẳng phải bận tâm, từ bé mới mang về nó đi trong rổ cát, sau thấy tự vào toilet đi luôn. Sau này, dòng con cháu của nó, chúng nó cũng dạy vào toilet đi hết :good_job: Đứa nhỏ thì đi ở dưới, đứa lớn lên trên, good!

txh1403

Phá phách member
có 2 luồng ý kiến ở đây,1 là đi vào tolet khác mà đi lên bồn cầu khác nên mọi người phân biệt nhé,dậy đi vào nhà vệ sinh ,ví dụ như ở chỗ nắm cống thoát nước thì bình thường,nhưng dậy đi vào bồn cầu mà đi xong chủ chỉ cần xả nước thì là vấn đề gian nan mà k phải ai cũng làm dc đâu nhé :p

thu0ha0

bé mèo nhà mình không tự giác được, giờ lớn rồi thấy chủ ngồi bồn cầu cũng tý toáy nhảy lên, nhưng chỉ biết ngồi nhìn nước xả trong bồn là thích thôi. Chứ chẳng biết ị gì cả., híc. còn dại lắm :Onion38:

kitty09

Chủ đề hướng dẫn mèo ị vào toilet được rất nhiều bạn hỏi, mình xin giới thiệu quy trình nhé: Sử dụng khay dạy mèo đi ị vào toilet Citikitty http://forum.viet-pet.com/showthread.php?p=870138#post870138

Bước1: Mở hộp sản phẩm, đổ cát dùng cho mèo (nên sử dụng loại có thể xả được vào toilet ) sau đó thay vào chỗ khay cát cũ. kéo dần khay cát vào phòng vệ sinh giúp mèo quen với sự thay đổi vị trí để khay cát. Nâng dần lên bệ, mỗi lần nâng lên khoảng 5cm, cuối cùng là để lên bệ toilét.

Lưu ý: Luôn để nhà vệ sinh khô ráo, mở cửa, để khay sẵn lên bệ. (nên sử dụng phòng vệ sinh tầng 1 ít người sử dụng, khi người sử dụng xong lại đặt khay như cũ).

Bước 2: Khoét 1 lỗ nhỏ ở giữa khay, mỗi lần khoét nên để cho mèo thích nghi trong vòng 1 tuần (có thể lâu hơn tuỳ theo từng bé). Mỗi lần khoét to hơn thì nên đổ cát vào khay ít hơn lần trước. Khi lỡ khoét lỗ quá to mà bé chưa quen, có thể nhảy khỏi khay, sử dụng khay nhỏ (back up) khoét lỗ nhỏ hơn, khi nào bé quen thì lại bỏ ra.
Trong trường hợp không cần dùng đến thì có thể dùng cho mèo con, mèo mới về

Bước 3: Sau khi mèo đã quen với mức to nhất và ít cát nhất, ta có thể bỏ khay ra và mèo tự đi vệ sinh mà không cần cát, khay. Để đạt được mức này các bạn phải kiên trì khoảng 1-2 tháng. Nhưng nỗ lực sẽ được đền đáp xứng đáng khi em mèo của bạn biết đi vệ sinh như người, bạn sẽ hãnh diện khoe với bạn bè mình.

thùng phi di động

≧◔◡◔≦ ≧◔◡◔≦ ≧◔◡◔≦
mình mới bắt 1 bé mèo, nhà mình ở chung cư cũng đang rèn cho bé đi trong bồn cầu bé ngoan lắm mình đặt chậu cát ở dưới để bé đi quen sau đó di chuyển chậu cát lên trên bệ xí và bé cũng theo đó leo lên để đi (bé còn nhỏ nên phải có hộp lót dưới cho bé leo lên) tạm thời vẫn ngoan ko đi bậy ra ngoài, mình để cho bé quen dần dần rồi thử bỏ chậu cát ra xem bé có thể đi trong bồn cầu đc ko ^^ hy vọng là bé sẽ đi trong bồn cầu như thế đỡ pải dọn dẹp chiến trường kinh lắm @@

vuminh90

Active Member
mình mới bắt 1 bé mèo, nhà mình ở chung cư cũng đang rèn cho bé đi trong bồn cầu bé ngoan lắm mình đặt chậu cát ở dưới để bé đi quen sau đó di chuyển chậu cát lên trên bệ xí và bé cũng theo đó leo lên để đi (bé còn nhỏ nên phải có hộp lót dưới cho bé leo lên) tạm thời vẫn ngoan ko đi bậy ra ngoài, mình để cho bé quen dần dần rồi thử bỏ chậu cát ra xem bé có thể đi trong bồn cầu đc ko ^^ hy vọng là bé sẽ đi trong bồn cầu như thế đỡ pải dọn dẹp chiến trường kinh lắm @@
Ko ổn lắm
Mình cho chậu xỉ lên bồn cầu
Nó quen nhưng bỏ ra là nó ko đi đâu
Mình rắc cả xỉ, cho cả phân và giấy lau nươc tiểu vào bồn cầu mà nó ko biết
Ak mèo mình mới 3 tháng Trèo lên bồn cầu là bị té vào
Có ai có dụng cụ để mèo đứng lên ko
nó sợ ko dám lên đó nữa

lyn_chip

Có bạn nào biết về mẹo đo đuôi cho bé rồi bỏ vào chỗ mình muốn bé đi vệ sinh ko? nhưng mà hình như phải ngay từ mấy ngày đầu đem bé về.

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Bạn buộc mèo lại khoảng vài ngày tại vị trí bồn cầu, theo dõi và tiếp tục điều chỉnh như này :D
Ủa bạn có thử làm chưa vậy :D