• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HN-xin hướng dẫn nuôi cá bây màu

NguyenQuocPhan

YTC Developer
em ở HN,hiện tai thời tiết vẫn lạnh,xin các anh chị có kinh nghiệm nuôi cá bẩy màu chỉ bảo.
-trước em xin được trình bày cách nuôi cá của em và cá hay chết hàng loạt(chết dần chết mòn đến hết).bình thường em hay ra hàng cá mua 1 đợt.20-40 con bẩy mầu.sau đó thì về thả bể nuôi,mua thêm sủi bọt ,sưởi ,núi cảnh ,rong,đá lót.lọ thức ăn cho cá.sau đó thì đổ nước mưa vào bể thả cá. xong sau 1-2 tuần thì thấy cá bắt đầu chết,lúc đầu thì thấy chết 1 2 con dần dần chết hết.
-sau 3 4 lần như vậy rồi em mới rút ra chút kinh nghiệm về bệnh cho cá.

vậy phải làm gì để phòng các bệnh cho cá,thức ăn,nuôi nhốt ra sao mong các anh chị chỉ bảo cho em với. hay là cứ làm như em mua về thả vào là xong đợi 2 tuần sau mua cá mới.

Malinois

Lão Gia Nhân
mà HN trời lạnh lắm, để thời tiết khá hơn rồi nuôi bạn àk
phần lớn chẳng có cá nào sjnh sôi, phát triển, sjnh sản (chưa kể dje)... vào cái trời tiết này dc hết

lexuschantrau

Bạn mô tả như vậy thì khó biết được bệnh lắm. Nhưng theo mình nghĩ nuôi cá có 2 yếu tố quan trọng nhất là nguồn nước và thức ăn. Nó như oxi và lương thực với con người ấy :D cá bạn 1 tuần mới bắt đầu chết thì ko phải là shock nước nhưng có thể nguyên nhân vẫn là do nước bị ô nhiễm do thức ăn thừa sau 1 tuần, bận chú ý là điều này rất quan trọng nhé cá để đói cả tháng ko die nhưng cho ăn mà ko biết cách vệ sinh bể, thay nước, dùng bơm lọc nước, thì cá ăn no lại càng dễ die. Bạn thêm thông tin or vào diendancacanh tìm hiểu nhé :D chúc bạn nuôi tốt, cá đẹp.

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Thân nhiệt của cá có thể thay đổi theo nhiệt độ môi trường nhưng cũng chỉ là 1 phần thôi bạn ạ. Trời HN đang lạnh thế này mấy con cá nhỏ không chịu nổi đâu. Bạn thử đợi hôm nào ấm lên, đi sắm bầy cá mới xem sao. Chú ý khi thay nước cho cá thì nên rắc chút muối ( 1 chút thôi không lại mặn như nước biển :khoc_nhung_ko_chiu_thua: ) vào bông lọc nước của bể cá. Làm như vậy cá sẽ sống khỏe hơn, tránh đc bệnh. Bạn có thả rong vào thì cá ăn rong ăn rêu hay ăn thức ăn đều đc. Bạn nuôi cá bằng nước mưa cũng tốt vì nó ko độc hại, nhiều hóa chất như nước mát nhưng khi mưa rơi xuống sẽ bám 1 lượng bụi bẩn. Bạn nên xử lí kĩ trước khi thay nước cho bể. Chúc bạn sớm có 1 đàn cá 7 màu khỏe mạnh :)

haonhientran

thật ra cá này cũng dễ nuôi lắm, bạn để 2 cặp cá vào một tháng sau quay lại là thành một đàn. Cho chúng ăn đầy đủ là được rồi bớt sủi bọt, lâu lâu mới mở máy một lần