• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hiện tượng chó vãi đái.

conversoul

Kể ra các mong nhận ý kiến đóng góp không giận hờn vì mình đối xử em nó hơi quân phiệt.

Tình hình là chú cún của mình.
Đã được dạy các trò cơ bản như ném đồ và nhặt đồ về, không ăn linh tinh, không phá đồ, hiệu lệnh ngồi đợi.

Nhưng có một vấn đề mà mình hoàn toàn chưa khắc phục được ở em nó là hiện tượng vãi đái.
Em nó đái nhiều vô kể. Là chó cái, nuôi trong cũi.
Em nó đái nhiều đến mức mình phải chọn giải pháp cắt nước. Không cho em nó uống nước để giảm bớt nước tiểu, nhưng phương pháp này hoàn toàn vô tác dụng sau một thời gian thực hiện, và tự bản thân mình nghĩ nó cũng quá độc ác và không đúng cách.

Em nó có thể vãi đái với bất kể ai, bất kể lúc nào, bất kể đâu.
Chỉ cần có người tiến lại gần em ấy, quan sát, hoặc tỏ ra quan tâm là có hậu quả.

Em ấy cũng sướng quá thành ra đái, mỗi lần tối mở cũi để em ấy tự do chạy nhảy, cũng đái một bãi ngay, xong tí làm thêm vài bãi nữa.

Nhiều lần muốn nuôi theo kiểu tự do, thả em ấy đi khắp nhà và cho lên phòng. Nhưng với kiểu đái vô tội vạ, theo kiểu sợ quá đái trước rồi quen sau.Nên đành phải nuôi em ấy trong cũi.

Bạn nào có kinh nghiệm, cho mình xin hướng dẫn khắc phục tình trạng trên của em nó. Cám ơn.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
cún nhà mình cũng vậy, nhưng may là chỉ vãi vài giọt thui. Mình nhận thấy là, khi nào vui quá và nó ở trạng thái nằm => mới vãi tè được. Vì vậy, khi nào muốn chơi với nó, mình đứng từ phía trên, nó đứng 2 chân để chạm vài mình, sau 1 vài giây nó sẽ quen, và mình chơi với nó mà nó k bị vãi tè nữa.

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Không biết chó của bạn lớn chưa nhưng tình trạng này hay xảy ra với các bé lúc tuổi đang lớn, cách khắc phục có thể là thả tự do không nhốt, cho bé tiếp xúc với nhiều người để bé quen dần và có khả năng điều chỉnh trạng thái cơ thể. : )

lovelybobble9xx

Thành Viên Uy Tín
mấy con cún con nhà em cũng bị thế :(( vui cũng tè mà buồn cũng tè, gặp ai cũng tè, bế lên cũng tè ( có thể nói là nặng hơn cún nhà bạn chủ topic) hic hic

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Thanks anh Pate, con cún ta nhà e cũng bị ==", đi đâu về nó mừng mình kinh lắm, chạy ra mừng, nhưng đưa tay xoa đầu thì nằm thụp xuống cụp tai cụp đuôi và cho 1 bãi ==". Mình bỏ đi thì lại chạy theo mừng, mình quay lại nựng thì u như kĩ ==", thiệt bó tay :(

dragonboy1080

YTC Developer
Híc, thế mới bít mình còn may mắn hơn các bạn trong này

Cún nhà tớ thả rông trong vườn, tầm 3 tháng tuổi, cũng khoảng nửa tiếng tè 1 lần

Đúng là cảnh cún tung tăng trong nhà chỉ có...trong phim, ngoài đời thực mà thế thì xác định chỉ tầm vài tiếng là nhà toàn phưn + nước đa'i :((

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Lí do nếu ko nhầm là b nui bé trong cũi,bé có thể tè ngay mà ko cần phải chọn chỗ =>>>Đó là 1 thói quen...
M khuyên b nên thả rông bé,b dạy đc bé mấy trò kia thì nên dạy lun cả việc đi vs đúng nói quy định...Nui trong cũi cx ko phải cách...
Bé cái là đã ít đi bậy lắm r,nhưng để đến như b thì nói thật khó sửa lắm đấy...Nếu ko có điều kiện thả rông thì b nên dắt bé đi dạo mỗi ngày,nếu đi bừa thì đánh (bắt luk đang tè dở nhé)...Sau đó đợi tối dắt bé đi,sau vài lần bé sẽ ngoan hơn...
Chúc b thành công ^^

Thảo hoàng

Bé nhà mình thả rông nhưng tè nhiều lắm tè bất cứ đâu bất cứ khi nào, vô tội vạ mình bảo nhưng cũng k đk, k biết khắc phục sao nữa